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Neno la Awali

Shukrani zote njema anastahiki Allah (s.w). Rehema na Amani 
zimwendee Mtume Muhammad (s.a.w) na wale wote wanaofuata 
njia yake.

Tunamshukuru Allah (s.w) kwa kutuwafikisha kutoa kitabu hiki cha 
Tatu kwa ajili ya watoto wetu wa Madrasa na Shule za msingi. Kitabu 
hiki ni katika mfululizo wa vitabu saba kwa ajili ya Madrasa zetu na 
shule za msingi.

Vitabu hivi vimeandaliwa kwa lengo la kuwawezesha watoto wa 
kiislamu kupata elimu ya msingi ya dini yao katika fani za Qur’an, 
Tawhid, fiqh, akhlad na tarekh.

Tunamuomba Allah atujaalie kulifikia lengo lililokusudiwa na atujaalie 
sisi na watoto wetu kuwa makhalifa wa Allah (s.w).

Wabillah Tawfiq

Mwalimu Mratibu
Islamic Propagation Centre
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Hukumu za Usomaji Qur’an
Kusoma Qur-an kwa kuzingatia hukumu zake ni jambo la lazima.  Aallah (s.w) 
ametuamrisha:

… Na soma Qur-an vilivyo”.  (73:4)

Kusoma Qur’an vilivyo ni kuisoma kwa mazingatio na kuitamka sawasawa ili 
ilete maana ile ile iliyokusudiwa.

Katika darasa hili la tatu tutajifunza hukumu za “Nun Sakna”.  Katika usomaji 
wa Qur-an, matamshi ya herufi zilizo mbele ya “Nun Sakna”  (    )  au 
“Tanwin”- Fatahtein (   ), kisratain (   )  na Dhummatain (    )  yatatoka kwa 
kuzingatia hukumu zifuatazo:

(1) Idh-har
(2) Id-gham
(3) Iqlab
(4) Ikhfai

1. Idh-har
Idh-har ni kudhihirisha au kuweka wazi.  Kwa mnasaba wa usomaji, ni kuitamka 
herufi kama ilivyo au kuitoa katika uhalisi wake bila ya kuighunisha au kuikatisha.  
Kuna idh-hari za aina mbili: idh-har halqiyi ambayo matamko yake hutoka kooni 
na herufi zake ni sita na Idh-har shafawiyyu ambayo matamshi yake hutoka kwa 
kubana midomo miwili (shafatain), herufi zake ni ishirini na sita.

(i)Herufi  za Idh-har halqiyi
Herufi za idh-har halqiyi zifuatao inabidi zidhihirishwe (na zitoke kooni) endapo 
nyuma yake yatakuwa na tanwin:
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(ii) Herufi  za idh-har Shafawiyyu
Iwapo herufi yoyote ile mbali na Bee  na Mim itafuatia baada ya Mim yenye 
sakna, basi Mim itatamkwa wazi na safi (itadhirishwa kwa kubana midomo 
miwili).

Mifano ya Idh-hari shafawiyyu (Idhi-hari ya midomo miwili):

Kwa Alif, Hamza na Kaf

Kwa Te na The

Kwa ye, khe na waw

   HERUFI              TANWIN                              NUN YENYE SAKINA

Mifano ya idh-har Halqiyi
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KUSOMA, KUHIFADHI

Kwa fei, dal, na dhal

Kwa waw na re

Kwa shini na sini

Kwa twe na nuni

Kwa a’ini na ye

2. Id-gham

Id-ghamu, katika lugha ya Kiarabu ni kuingiza kitu katika kitu. Katika istilahi ya 
Taj-wiid, ni kuchanganya herufi mbili na kuzitamka kama moja yenye Shadda.
Id-ghamu imegawanyika katika mafungu mawili:
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(a)Id-ghamu zilizoko chini ya hukumu za nunsakna na tanwin nazo ni:

(i)Id-ghamu pamoja na ghuna (Idghamu Naqis).
(ii)Id-ghamu bila ya ghuna (kaamil au taamma).

(b)Id-ghamu ambazo haziko chini ya hukumu za nunsakna na tanwin:

(i)Id-ghamu Al-Mutammathilayn.
(ii)Id-ghamu Al-Mutaqaaribayn.
(iii)Id-ghamu Al-Mutajaanisayn.

(c) Id-ghamu chini ya hukumu za Nun sakna na Tanwin:

Herufi zifuatazo iwapo zitakuja mbele ya nunsakna au Tanwin itabidi 
ziidighamishwe:

(i) Idghamu pamoja na ghunna ni ile ambayo baada ya nunsakna na tanwin 
ikichanganywa na herufi za Id-ghamu hutokea sauti ya kughani. Ghunna ni 
sauti nzuri inayotoka katika mionzi ya pua.  Herufi za id-gham pamoja na ghuna 
ni nne zifuatazo:

Mifano ya idghamu pamoja na ghuna

                    TANWIN                              NUN YENYE SAKINA
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(ii) Id-ghamu bila ya ghuna ni ile ambayo baada ya nunsakna au tanwin 
ikikutana na herufi ya Idghamu, hutoa sauti moja bila ya ghunna. Herufi za id-
ghamu bila ya ghunna ni mbili:

Mifano ya Id-ghamu bila ghunna:

(b)  Id-ghamu zisizo chini ya hukumu za Nun Sakna na Tanwin:
(i)Id-ghamu al-Mutamaathilayn: Hii hupatikana pale herufi yenye sakna 
inapokutana na herufi inayofanana. Mifano:

Mifano ifuatayo haidighamishwi 
ili isije kukosekana madda:

                    TANWIN                                          NUN YENYE SAKINA
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(ii)Id-ghamu al-Mutaqaaribaiyn: Hii hupatikana pale herufi mbili 
zinazokurubiana kimatamshi na sifa, herufi iliyotangulia ikiwa na sakina. Mifano 
ya id-ghamu al-Mutaqaaribaiyn

(iii) Id-ghamu al-mutajaa nisain: Hii hupatikana pale zinapokutana herufi 
mbili zilizo tofauti kisifa iliyotangulia ikiwa na sakna. Mifano ya id-ghamu al-
mutajaa nisain:

3.Iq-labu:
Iq-labu maana yake katika lugha ya Kiarabu ni kukigeuza kitu kutoka kwenye 
asili yake.  Katika Istilahi ya Taj-wiid, Iq-labu ni hukumu ya kugeuza matamshi 
ya NunSakna au Tanwin kuwa mimSakna iwapo herufi ya Iqlab itakuwa mbele 
ya nun-sakna au tanwin. Herufi ya Iq-labu ni moja, be .

4. Ikh-fai:
Ikh-fai ni kutamka herufi ambayo itakuwa kati ya Idh-hari na Id-ghamu kwa 
kuibakisha katika ghunna lakini bila ya Shadda. Kuna Ikhfai za aina mbili:  Ikhfai 
Haqiqiyyu ambayo matamko yake hutoka kwenye mionzi ya pua (puani), na 

    TANWIN                         NUN YENYE SAKINA
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Ikhfai shafawiyyu ambayo ina herufi mbili tu Mim na Bee ambazo kwa pamoja 
hutamkwa kwa kubana midomo miwili.

(i)Herufi za Ikh-fai haqiqiyyu:
Herufi ambazo zikiwa mbele ya NunSakna au Tanwin zitasomeka kwa hukumu 
ya Ikh-fai ni hizi kumi na tano zifuatazo:

Mifano ya Ikhfai haqiqiyyu:

                    TANWIN                                                NUN YENYE SAKINA
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(ii)Herufi za Ikhfai Shafawiyyu:  Mimsakna  ikifuatiwa na Bee hukumu yake 
ni Ikhfau shafawiyyu. Mifano ya Ikhfai shafawiyyu:

Kusoma na kuhifadhi Quran
Mwanafunzi wa darasa la tatu adurusu mara kwa mara sura za Juzuu Amma 
alizokwisha hifadhi.  Kisha aendelee kuhifadhi sura zifuatazo:-

Suratil Mursalaat hadi Surat Al-Jinn:

Katika kuhifadhi kwake azingatie hukumu za “Nun Sakna” na Tanwin”.  Pamoja 
na hivyo mwalimu amuelekeze mwanafunzi aweze kusoma kwa kuzingatia 
hukumu zote za usomaji.

Tafsiri:
Mwanafunzi wa darasa la tatu adurusu mara kwa mara tafsiri ya sura za Juzuu 
Amma alizozipitia darasa la pili.  Kisha katika kipindi cha mwaka aweze kuhifadhi 
tafsiri za sura za Juzuu Ama zilizobakia, yaani kuanzia Atw-Twaariq hadi An-
Nabaa.
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Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Naapa kwa mbingu na kwa 
hicho kijacho usiku

2. Na nini kitakachokujulisha kipi 
hicho kijacho usiku.

3. Ni nyota inayong’ara sana!

4. Hakuna nafsi yoyote ila inayo 
mchungaji juu yake.

5. Hebu naajitazame mtu, 
ameumbwa kwa kitu gani?

6. Ameumbwa kwa maji yatokayo 
kwa kuchupa

7. Yatokayo katikati ya mifupa ya 
mgongo na kifua

8. Kwa yakini Yeye ana uwezo wa 
kumrudisha

9. Siku zitakapodhihirishwa siri.

10.Basi hatakuwa na nguvu wala 
msaidizi.

11.Naapa kwa mawingu 
yanayoleta mvua.

12.Na kwa ardhi inayopasuka 
(ikatoa mimea).

13.Kuwa hii (Qur-an) ni kauli 
ipambanuayo haki.

Suuratu twaariq

@

17
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Makkaina aya

14.Wala si mzaha.

15.Hakika wao wanafanya hila

16.Na mimi nazipindulia mbali 
hila zao.  

17.Basi wape makafiri muda, wape 
muda kidogo (wataona sasa 
hivi).

           

                                                            
                                                       

Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Naapa kwa mbingu zenye 
Buruji (nyota)

2. Na kwa siku iliyoahidiwa (kuwa 
itafika, nayo ni siku ya Kiama)

3. Na Mwenye kushuhudia na 
kishuhudiwacho

4. (Kuwa) wameangamizwa watu 
waliowaadhibu Waislamu katika 
mahandaki.

5. Yenye Moto wenye kuni 
(nyingi)

6. Walipokuwa wamekaa hapo

7. (wakati walipokuwa) 
wanatazama yale 
wanayowafanyia hao Waislamu 
(walipokuwa wakiwaadhibu).

Suuratul Buruuj

@

22
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8. Nao hawajaona baya lolote 
kwao ila kumuamini 
Mwenyezi Mungu Mwenye 
kushinda, Mwenye kusifiwa

9.Ambaye ni Mwenye ufalme wa 
mbingu na ardhi; na Mwenyezi 
Mungu ni Mwenye kushuhudia 
kila kitu.

10.Hakika wote waliowaadhibu 
Waislamu wanaume na 
Waislamu wanawake, kisha 
wasitubie basi watapata adhabu 
ya Jahannamu na watapata 
adhabu ya kuungua (barabara)

11.Hakika wote walioamini na 
kutenda vitendo vizuri bila 
shaka watapata Mabustani 
yenye mito ipatayo mbele yake.  
Huku ndiko kufuzu kukubwa.

12.Hakika kutesa kwa Mola wako 
ni kukali (sana).

13.Yeye ndiye aliyeanzisha 
(viumbe) na Ndiye 
atakayawarejeza.

14.Naye ni mwingi wa msamaha 
Mpenda (waja wake)

15.Mwenye kiti cha enzi kitukufu

16.Mwingi wa kutenda alipendalo.

17.Je, zimekuwasilia habari za 
majeshi ya makafiri?

18.Firauni na Thamudi.
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19.Lakini waliokufuru wamo 
katika kukadhibisha tu.

20.Na Mwenyezi Mungu 
amewazunguka kote kote 
(hawawezi kuikimbia adhabu 
Yake).

21.Bali hii ni Qur-an tukufu.  
(Iliyotolewa)

22. Katika huo ubao 
uliohifadhiwa.

Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Mbingu zitakapopasuka

2. Na zitakapokinga sikio kwa 
Mola wake (kusikiliza amri); na 
zimepasiwa (na kusikiliza).

3. Na ardhi itakapotandazwa 
(itakaponyoshwa)

4. Na kuvitoa vilivyokuwa ndani 
yake, ikawa tupu.

5. Na ikakinga shikio kwa 
    Mola wake; na imepasiwa 
    (na kusikiza).

6. Ewe mtu!  Hakika wewe 
unajikusurukusuru (katika 
kufanya mambo yako) mpaka 
(siku utakapokutana na) Mola 
wako; basi (amali zako hizo) 
utazikuta.

@

MakkaSuuratul Inshaqaq22ina aya
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7. Ama atakayapewa daftari lake 
katika mkono wake wa kulia.

8. Basi yeye atahisabiwa hisabu 
nyepesi.

9. Na atarudi kwa watu wake 
(Peponi), na hali ya kuwa ni 
mwenye furaha.

10.Lakini atakayapewa daftari lake 
kwa nyuma ya mgongo wake.

11.Basi yeye atayaita mauti 
(yamjie; ili afe apumzike, wala 
hayatamjia).

12.Na ataingia Motoni.

13.Maana alikuwa na furaha (za 
maasia) pamoja na watu wake

14.(Na) alidhani kuwa hatarejea 
(kwa Mwenyezi Mungu).

15.Kwa nini (asirejee)?  Mola wake 
alikuwa akimuona; (kwa hivyo 
atamlipa kwa kila aliyoyafanya).

16.Basi ninaapa kwa wekundu (wa 
jua lichwapo).

17.Na kwa usiku na 
unavyovikusanya.

18.Na kwa mwezi 
unapokamilika.

19.Mtakutana na hali baada ya 
hali.
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20.Basi wana nini hawaamini?

21.Na wanaposomewa Qur-an 
hawanyenyekei?

22.Lakini wote waliokufuru 
wanakadhibisha (tu).

23.Na Mwenyezi Mungu anajua 
wanayoyakusanya.

24.Basi wabashirie adhabu 
iumizayo. 

25.Isipokuwa wote walioamini 
na kutenda vitendo vizuri; hao 
watakuwa na ujira usiokoma 
(usiomalizika).

Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Maangamizo yatawathubutukia 
wapunjao (wenziwao)

2. Ambao wanapojipimia kwa 
watu hupokea (kipimo) kamili.

3. Lakini wanapowapimia (watu) 
kwa vibaba au mizani wao 
hupunguza.

4. Je!  Wao hawafikiri ya kwamba 
watafufuliwa?

5. Katika Siku iliyo kuu.

6. Siku watakaposimama watu 
mbele ya Mola wa walimwengu?

@

MakkaSuuratul Mutaffifiina36ina aya
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7. Sivyo hivyo (mnavyofanya)!  
Kwa hakika maandishi (ya 
amali) za waovu yamo katika 
Sijjin -

8. Na ni jambo gani 
litakalokujulisha (hata ujue 
hiyo) sijjin ni kitu gani!

9. Ni daftari lililoandikwa (ndani 
yake amali za watu wabaya).

10.Adhabu kali siku 
hiyo itawathubutukia 
wanaokadhibisha!

11.Ambao wanaikadhibisha Siku 
ya Malipo.

12.Wala haikadhibishi ila kila 
mwenye kuruka mipaka, 
mwenye dhambi.

13.Anaposomewa Aya Zetu 
husema:  “Ni visa vya watu wa 
kale.”

14.Sivyo hivyo!  Bali yametia  kutu 
juu ya nyoyo zao 

     (maovu) waliyokuwa   
wakiyachuma.

15.Sivyo hivyo!  Hakika 
watazuiliwa, siku hiyo na 
(neema za) Mola wao.

16.Kisha wataingia katika Moto 
(uwakao).

17.Kisha waambiwe:  “Haya ndiyo 
mliyokuwa mkiyakadhibisha”.

14.Sivyo hivyo!  Bali yametia  kutu 
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18.Sivyo hivyo (mnavyofanya) 
Hakika Maandishi ya (amali 
za) watu wema yamo katika 
(daftari linaloitwa) Illiyyin.

19.Na ni jambo gani 
litakalokujulisha hata uijue hiyo 
(illiyin) ni kitu gani -

20.(Hilo) ni daftari ambalo 
zinaandikwa humo (amali za 
watu wazuri).

21.Wanaliona wote 
waliokaribishwa (na Mwenyezi 
Mungu).

22.Kwa hakika wafanyao wema 
watakuwa neemani.

23.Wakae juu ya viti vya fakhari 
waitazame (starehe zao).

24.Utaona alama za neema katika 
nyuso zao.

25.Watanyweshwa vinywaji 
(vizuri) vilivyofungwa (kwa 
vizibo madhubuti).

26.Mwisho wake (vinywaji hiyo 
vinaleta harufu ya) miski.  
Na katika (kupata) haya 
washindane wenye kushindana

27.Na mchanganyo wake ni (maji 
ya) Tasnymu.

28.(Hiyo tasnimu ni) chemchem 
watakayoinywa (watu) 
waliokurubishwa (na Mwenyezi 
Mungu).
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29.Kwa hakika wote waliokuwa 
wanafanya madhambi 

walikuwa wakiwacheka 
walioamini.

30.Na wanapopita karibu 
yao wakikonyezana (kwa 
kuwachokoza).

31.Na wanaporudi kwa watu 
wao hurudi na hali ya kuwa 
wamefurahi (kwa kuwaudhi).

32.Na wanapowaona husema:   
“Hakika hawa ndio (khasa) 
waliopotea.”

33.Na wao makafiri 
hawakupelekwa kuwa walinzi 
juu yao (Waislamu).

34.Basi leo walioamini 
watawacheka waliokufuru.

35.Juu ya viti vya fakhari 
wakitazama (neema zao).

36.Je, makafiri wamepewa 
malipo ya yale waliyokuwa 
wakiyatenda?

Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Mbingu zitakapo pasuka

2. Na nyota zitakapopukutika

29.Kwa hakika wote waliokuwa 

watawacheka waliokufuru.

@

Suuratul Infitaar Makka19ina aya
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3. Na bahari zitakapopasuliwa

4. Na makaburi yatakapofukuliwa

5. (Kila) nafsi wakati (huo itajua) 
iliyoyatanguliza na iliyobakisha 
nyuma

6. Ee mwanaadamu!  Ni nini 
kikudanganyacho na Mola 
wako mtukufu (hata ukamuasi)?

7. Aliyekuumba na 
kukutengeneza, kisha 
akakulinganisha sawa?

8. Katika sura yoyote Aliyoipenda 
amekutengeneza.

9. Sivyo hivyo!  Bali nyinyi 
mnakadhibisha Malipo.

10.Na hakika juu yenu kuna 
wenye kuwatunza

11.Watukufu wenye kuandika

12.Wanayajua yote mnayoyatenda 
(na wanadhibiti)

13.Kwa hakika wafanyao wema 
watakuwa neemani.

14.Na waovu watakuwa Motoni.

15.Wataingia humo siku ya 
malipo.

16.Wala hawatatoka humo.

wako mtukufu (hata ukamuasi)?
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17.Na nini kitakachojulisha siku 
ya malipo ni siku gani hiyo!

18.Tena nini kitakachojulisha siku 
ya malipo ni siku gani hiyo!  

19.Ni siku ambayo nafsi 
haitaimiliki nafsi (nyingine) 
chochote; na amri siku hiyo 
itakuwa ya Mwenyezi Mungu 
(tu).

Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Jua litakapokunjwa kunjwa

2. Na nyota zitakapopukutika

3. Na milima itakapoendeshwa 
(angani kama vumbi).

4. Na ngamia wenye mimba 
pevu watakapoachwa, 
(wasishughulikiwe).

5. Na wanyama wa mwitu 
watakapokusanywa.

6. Na bahari zitakapowashwa 
Moto.

7. Na roho zitakapounganishwa 
(na viwiliwili vyake).

Suuratu ttakwiir aya 29 Makka

@
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8. Na mtoto mwanamke 
aliyezikwa hali ya kuwa yuhai 
atakapoulizwa.

9. Kwa makosa gani aliuawa.

10.Na madaftari (ya amali) 
yatakapoenezwa (kila mtu 
akapewa lake).

11.Na utando wa mbingu 
utakapotanduliwa.

12.Na Jahannamu 
itakapochochewa.

13.Na Pepo itakaposogezwa.

14.(Wakati huo) kila nafsi itajua 
ilichokihudhurisha, (amali 
ilizofanya).

15.Basi naapa kwa nyota 
zinazorejea nyuma.

16.Zinazokwenda, 
     kisha zikajificha

17.Na kwa usiku uingiapo

18.Na kwa asubuhi 
inapopambazuka

19.Na hakika hii (Qur-an) ni 
kauli (aliyokuja nayo) Mjumbe 
mtukufu (Jibril).

20.Mwenye nguvu, mwenye cheo 
cha hishima kwa Mwenyezi 
Mungu.
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21.Anayetiiwa huko, kisha 
muaminifu.

22.Na kuwa mwenzenu 
(Muhammad) si 
mwendawazimu (kama 
mnavyomsingizia).

23.Na hakika yeye alimuona 
(Jibril) katika upeo wa macho 
(mbinguni) ulio safi.

24.Wala yeye si bakhili wa 
(kukuelezeni) mambo ya ghaibu.

25.Wala hii si kauli ya Shetani 
aliyefukuzwa katika rehma.

26.Basi mnakwenda wapi?

27.Haikuwa hii Qur-an ila ni 
ukumbusho kwa walimwengu 
wote.

28.Kwa yule miongoni mwenu 
anayetaka kushika njia.

29.Wala nyinyi hamtataka 
isipokuwa atake Mwenyezi 
Mungu Mola wa walimwengu 
wote.
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Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Alikunja (Mtume) uso na akapa 
nyongo.

2. Kwa sababu alimjia kipofu.

3. Na nini kilichokujulisha (kuwa 
hahitaji mawaidha mapya)?  
Labda yeye atatakasika. 

4. Au atakumbuka (aliyoyasahau); 
ukumbusho huo upate kumfaa.

5. Ama ajionaye hana haja
 (ya dini).

6. Wewe ndiye 
unayemshughulikia?

7. Na si juu yako kama 
hakutakasika.

8. Lakini anayekukimbilia.

9. Naye anaogopa.

10.Wewe unampuuza 
(Usifanye hivyo).

11.Sivyo!  Hakika (Qur-an) hii ni 
nasaha (mawaidha).

12.Basi kila apendaye atawaidhika.

13.(Mawaidha haya yanatoka) 
katika kurasa zilizohishimiwa.

@

Suuratu Abasa Makka42ina aya

Book3.indb   22 4/19/05   6:59:20 AM



Elimu ya Dini ya Kiislamu

KUSOMA, KUHIFADHI

23Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

14.Zilizotukuzwa, zilizotakaswa.

15.Zilizomo mikononi mwa 
(Malaika) waandishi (wa 
Mwenyezi Mungu).

16.Watukufu, Waoha Mungu.

17.Ameangamia Binaadamu 
namna gani ulivyo endelea mno 
ukafiri wake!

18.Kwa kitu gani Amemuumba?

19.Kwa tone la manii; 
amemuumba akamuwezesha 
(akampa uweza)

20.Kisha akamfanyia njia nyepesi 
(ya kufanya mambo yake).

21.Kisha akamfisha na akamuweka 
kaburini

22.Kisha Apendapo atamfufua.

23.La!  Hajamaliza 
Aliyomuamuru (Mola wake).

24.Hebu mwanaadamu na 
atazame chakula chake.

25.Hakika Sisi tumemimina 
maji kwa nguvu (kutoka 
mawinguni):

26.Tena tukaipasuapasua ardhi.

27.Kisha Tukaotesha humo 
(vyakula vilivyo) chembe.

28. Na mizabibu na mboga
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29.Na mizeituni na mitende.

30.Na mabustani yenye miti 
iliyosongana barabara.

31.Na matunda na malisho.

32.Kwa ajili ya kukustarehesheni 
nyinyi na wanyama wenu.

33.Basi itakapokuja sauti kali 
iumizayo masikio, (sauti ya 
baragumu la Kiama)

34.Siku ambayo mtu atamkimbia 
nduguye.

35.Na mamaye na babaye.

36.Na mkewe na wanawe.

37.Kila mtu miongoni mwao 
Siku hiyo atakuwa na hali 
itakayomtosha mwenyewe, 
(hana haja ya mwenziwe).

38.Siku hiyo nyuso nyingine 
zitanawiri.

39.Zitacheka, zitachangamka.

40.Na nyuso nyingine Siku hiyo 
zitakuwa na mavumbi juu yake.

41.Giza totoro (kubwa) 
litazifunika.

42.Hao ndio makafiri watenda 
mabaya.
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Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Naapa Kwa wote (Malaika) 
wavutao kwa nguvu (roho za 
watu wabaya).

2. Na kwa wote wanaotoa (roho 
za watu wema) kwa ulatifu 
(taratibu).

3. Wanaoogolea nazo 
(Wanaokwenda nazo mbio hizo 
roho).

4. Wakazifikisha huko 
wanakozifikisha.

5. Wakazitengenezea mambo yake.  
(Mbaya zikaadhibiwa, na nzuri 
zikastareheshwa)

6. Siku litakapolia baragumu la 
mwanzo.

7. (Na) Lifuatiwe na baragumu la 
pili.

8. Siku hiyo nyoyo zitapigapiga 
(kwa khofu).

9. Macho yake yatainamia chini.

10.(Makafiri) wanasema  Je!  Kweli 
tutarudishwa katika hali (yetu) 
ya kwanza?  (Tutafufuliwa?).

Suuratun Naaziaat

@

46
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11.Hata tukiwa mifupa mibovu.

12.Wanasema (kwa stihizai):  “Basi 
marejeo haya ni yenye hasara 
(kwetu).”

13.Kwa hakika hicho (Kiama) 
kitakuwa (kwa kupigwa) ukelele 
mmoja tu.

14.Mara wao (viumbe wote) 
watakuwa katika ardhi mpya.

15.Je!  Imekufikia hadithi ya 
Musa?

16.Mola wake alipomwita
 katika bonde takatifu
 (liitwalo) Tuwaa.

17. Nenda kwa firauni; hakika 
yeye amezidi (jeuri).

18.Umwambie:  Je, unapenda 
kujitakasa?

19.Nami nitakuongoza kwa Mola 
wako ili umche.

20.Basi alimuonesha ishara 
kubwa-kubwa, (miujiza 
mikubwa mikubwa).

21.Lakini alikadhibisha na akaasi.

22.Kisha alirudi nyuma akaanza 
kufanya jitihadi (ya kuwazuilia 
watu wasimfuate Musa).

23.Basi aliwakusanya (watu) 
akanadi.
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24.Akasema:  Mimi ndiye Mola 
wenu mkuu.

25.Hapo Mwenyezi Mungu 
akamtia mkononi kwa kulipa 
tamko lake hili la mwisho na 
kwa lile tamko lake la mwanzo.

26.Kwa hakika katika haya limo 
onyo (kubwa) kwa wote 
wanaoogopa.

27.Je, nyinyi ni wenye umbo
 la nguvu zaidi au mbingu?  
Yeye amezijenga.

28.Akainua kimo chake na 
akazitengeneza vizuri.

29.Na akautia giza usiku 
wake na kautokezesha 
mchana wake.

30.Na ardhi baada ya hayo 
akaitandaza.

31.Akatoa ndani yake maji yake na 
malisho yake.

32.Na milima akaisimamisha.

33.Kwa ajili ya kukustarehesheni 
nyinyi na wanyama wenu. 

34.Basi itakapofika hiyo balaa 
kubwa (ya Kiama).

35.Siku ambayo mtu atakumbuka 
kila alilolifanya.

36.Na Moto mkali utaoneshwa 
kwa kila aonaye.
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37.Ama yule aliyeasi.

38.Na akapenda zaidi, (maisha ya 
dunia).

39.Basi kwa hakika Jahannamu 
ndiyo itakayokuwa makazi yake.

40.Na ama yule aliyeogopa 
kusimamishwa mbele ya Mola 
wake, akaikataza nafsi yake na 
matamanio (maovu).

41.Basi (huyo) Pepo ndiyo 
itakayokuwa makazi yake.

42.Wanakuuliza Kiama 
kutokea kwake 
kutakuwa lini?

43.Uko wapi na kuweza kutaja 
(wakati wa kuja Kiama)?

44.Mwisho (wa ujuzi) wake uko 
kwa Mola wako.

45.Wewe ni Muonyaji (tu) kwa 
yule anayekiogopa.

46.Siku watakapokiona watakuwa 
kana kwamba hawakukaa 
(ulimwenguni) ila jioni moja au 
mchana wake
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Kwa jina la Allah, Mwingi wa 
Rehema, Mwenye Kurehemu

1. Wanaulizana habari gani?

2. Ile habari iliyo kuu (ya 
kufufuliwa viumbe).

3. Ambayo wanakhitalifiana.

4. Nawakome!  (wasikhitalifiane).  
Hivi karibuni watajua (ukweli 
wake).

5. Kisha nawakome!   Hivi 
karibuni watajua (ukweli wake).

6. Je!  Hatukuifanya ardhi kuwa 
tandiko.

7. Na milima kuwa kama vigingi 
(vya ardhi)?

8. Na tukakuumbeni wanaume na 
wanawake.

9. Na tukaufanya usingizi wenu 
kama kufa.

10.Na tukaufanya usiku kama 
nguo (mnalofunikwa).

11.Na tukaufanya mchana kama 
kufufuka.

12.Na tukajenga juu yenu 
(mbingu) saba madhubuti.

Suuratun Nabaiaya 40 Makka

@
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13.Na tukaifanya taa ing’arayo na 
yenye joto kubwa.

14.Na tukateremsha maji 
yaangukayo kwa kasi  kutoka 
mawinguni.

15.Ili kwayo tuoteshe (vyakula 
vilivyo) chembe chembe na 
mimea (mengine).

16.Na mabustani yenye miti 
iliyosongana.

17.Kwa hakika siku ya Hukumu 
imewekewa wakati maalumu.

18.Siku itakapopigwa parapanda 
(baragumu), nanyi mtafika 
makundi makundi.

19.Na mbingu zitafunguliwa
 ziwe milango milango.

20.Na milima itaondolewa na 
itakuwa kama mangati (kama 
maji ukiyaangaalia kwa mbali).

21.Kwa hakika Jahannamu 
inawangoja wabaya.

22.Ni makazi ya maasi.

23.Wakae humo dahari nyingi 
(karne baada ya karne).

24.Hawataonja humo baridi
 wala kinywaji.

25.Ila maji yachemkayo sana na 
usaha.
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26.(Wanalipwa) Malipo yaliyo 
sawa (na amali zao).

27.Hakika wao hawakuwa 
wakiogopa hisabu.

28.Na walikuwa wakikadhibisha 
Aya zetu kukadhibisha.

29.Na (Hali ya kuwa) kila kitu 
tumekidhibiti kwa kukiandika.

30.Basi onjeni. Nasi 
Hatutakuzidishieni
 ila adhabu (juu ya adhabu).

31.Hakika wanaomcha Mwenyezi 
Mungu wamefuzu.

32.Mabustani na mizabibu.

33.Na wanawake vijana walio 
hirimu (na waume zao).

34.Na gilasi zilizojaa (vinywaji 
vizuri vizuri).

35.Hawatasikia humo upuuzi
 wala ya kukadhibishana.

36.Watalipwa kutoka kwa Mola 
wako atia yenye kutosha.

37.Mola wa mbingu na ardhi na 

vilivyomo baina yake, Mwingi 

wa Rehema hutaweza 

kusema naye.
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38.Siku ambayo zitasimama roho  
na Malaika safusafu, hatasema 
siku hiyo ila yule ambaye 
Mwingi wa Rehema amempa 
idhini na atasema yaliyo sawa.

39.Hiyo ndiyo siku ya haki, basi 
anayetaka na ashike njia aende 
kwa Mola wake.

40.Hakika tunakuhadharisheni 
adhabu iliyo karibu. Siku 
ambayo mtu atakapoona 
yaliyotangulizwa na mikono 
yake miwili, na kafiri 
atasema: Laiti ningalikuwa 

udongo. 
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NGUZO ZA IMANI
Imani ya kiislamu imejengwa juu ya nguzo sita. Hawi muumini wa kweli 
muislamu asiyeamini nguzo hizi kwa pamoja au yule aaminiye baadhi ya nguzo 
hizi.Uislamu ni dini iliyojengwa juu ya nguzo sita za Imani kama zifuatazo:

1. Kumuamini Allah.
2. Kuwaamini Malaika wa Allah.
3. Kuamini vitabu vya Allah.
4. Kuamini Mitume wa Allah.
5. Kuamini siku ya mwisho 
6. Kuamini Qadar ya Allah.

Tunazifahamu nguzo hizi kutokana na hadithi ya Mtume (s.a.w).  Amesimulia 
Umar (r.a) kuwa Mtume (s.a.w) amesema:

“Imani ni kumuamini Allah na Malaika wake na vitabu vyake na 
Mitume wake na siku ya mwisho na Qadar yake”.  (Muslim).

Katika aya ifuatayo zinatajwa kwa mfululizo nguzo nne za kwanza:

“Mtume ameamini yaliyoteremshwa kwake kutoka kwa Mola 
wake na Waislamu, (Pia wameamini hayo):  wote wamemwamini 
Mwenyezi Mungu, na Malaika wake, na Vitabu vyake, na 
Mitume yake; (nao hao Waislamu na Mtume wao husema),  
“Hatutafautishi baina ya yeyote katika Mitume yake (wote 
tunawaamni)”…  (2:285).
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Pia katika aya ifuatayo zimetajwa nguzo tano za kwanza kwa mfululizo:

Enyi mlioamini!  Mwaminini Mwenyezi Mungu na Mtume 
wake na Kitabu alichokiteremsha juu ya Mtume wake, na Vitabu 
alivyoviteremsha zamani.  Na Mwenye kumkanusha Mwenyezi 
Mungu na Malaika wake na Vitabu vyake na Mitume wake na 
siku ya mwisho, basi bila shaka amepotea upotofu (upotevu) ulio 
mbali (na haki).  (4:136).

Nguzo ya sita ya kuamini Qadar imebainishwa katika aya mbali mbali za Qur-
an kama vile:

Hautokei msiba katika ardhi wala katika nafsi zenu ila 
umekwishaandikwa katika Kitabu (cha Mwenyezi Mungu) 
kabla hatujauumba.  Kwa yakini hilo ni sahali kwa Mwenyezi 
Mungu (57:2).

KUMUAMINI ALLAH (S.W)

Baada ya kujiuliza maswali mengi katika kitabu cha kwanza na cha pili 
tulihitimisha kuwa:

Allah ndiye Muumba wa mbingu na vyote vilivyomo katika anga, ndiye aliyeumba 
jua, mwezi, nyota na sayari mbali mbali katika anga.

Allah ndiye Muumba wa ardhi na vilivyomo ndani yake.  Ndiye aliyeumba mito, 
bahari maziwa, milima na mabonde.
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Allah ndiye aliye waumba watu, wanyama na viumbe vyote vilivyo hai vya barani 
na baharini.

Allah ndiye chanzo cha uhai wa watu, wanyama, mimea na wa kila kilicho hai.

Allah pekee ndiye anayestahiki kusifiwa kwa sifa zote tukufu.  Yeye pekee ndiye 
anayestahiki kushukuriwa na kutiiwa kwa unyenyekevu na wote wenye kutumia 
akili zao vizuri.

Dalili za kuwepo Allah (s.w) kutokana na Mwanaadamu

Katika kitabu cha kwanza na cha pili tulizingatia umbile la mbingu na ardhi na 
vilivyomo kama vile jua, mwezi, nyota, watu, wanyama, mimea, milima, mito, 
bahari na kadhalika katika kuthibitisha kuwepo kwa Allah (s.w).

Kwa kuzingatia dalili hizo tuliona kuwa ni lazima pawe na Muumbaji aliyemuweza 
na mjuzi kweli kweli.  Tukathibitisha kuwa muumbaji huyu ni Allah (s.w).  Naye 
ndiye aliyekipa uhai kila chenye uhai.

Hebu katika kitabu hiki tumtafakari mwanaadamu kama dalili nyingine ya 
kuwepo Allah (s.w).

Chanzo cha watu
Tunajifunza  katika Qur-an kuwa mtu wa kwanza ni Adam (a.s). Ni nani 
aliyemuumba Adam? Tena tunafahamishwa katika Qur-an kuwa Adam 
ametengenezwa kwa udongo wa mfinyanzi. Je, pamoja na ujanja wetu wote, 
tunaweza kumtengeneza mtu kwa udongo wa mfinyazi? Tunachoweza ni 
kutengeneza sanamu la mtu kwa udongo au shaba.

Kuna masanamu mengi ya Askari katika miji 
mbali mbali ya Tanzania.  Zanzibar kuna sanamu 
la Abeid Karume na kule Tabora kuna sanamu la 
Mwalimu Nyerere.

Lakini je, kuna anayeweza kuyapa uhai?

Book3.indb   35 4/19/05   7:03:02 AM



36 Elimu ya Dini ya Kiislamu

TAWHIIDSOMO LA 2

Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu

Nani aliyelipa sanamu la Adam uhai?  Bila shaka aliyemuumba Adam kutokana 
na udongo na kumpulizia roho ni Allah (s.w) kama anavyotufahamisha katika 
Qur-an:

Bila shaka hali ya Issa kwa Allah ni kama hali ya Adam.  
Alimuumba kwa udongo kisha akamwambia, “Kuwa” basi 
akawa”.  (3:59).

“Na kumbukeni Mola wako alipowaambia Malaika, Hakika 
mimi nitamuumba mtu kwa udongo mkavu unaotoa 
sauti, wenye kutokana na matope meusi, yaliyovunda. Basi 
nitakapomkamilisha na kumpulizia roho itokanayo na Mimi, 
bai msujudieni”  (15:28-29).

Baada ya kuumbwa Adam (a.s), mwanaume wa kwanza, alifuatia kuumbwa 
Hawwa, mwanamke wa kwanza.  Hawa wawili waliozeshwa na Mola wao na 
kuwa baba na mama wa mwanzo.  Walizaa watoto na vizazi vyao vinaendelea 
mpaka leo.  Leo hii watu wanajulikana kwa jina la wanaadamu yaani Wana wa 
Adam.  Allah (s.w) anatukumbusha katika Qur-an:

Enyi watu! Kwa hakika tumekuumbeni nyote kwa yule 
mwanamume wa kwanza (Adamu) na yule mwanamke (wa 
kwanza Hawwa)….  (49:13)

Ni nani anayemtengeneza mtoto tumboni mwa mama na kumpa uhai.  Je, ni 
baba au mama anayefanya kazi hii?

Book3.indb   36 4/19/05   7:03:24 AM



Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu 37Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

NGUZO ZA IMANI

Baba na mama hawana uwezo.  Nani basi 
anayeifanya kazi hiyo?  Bila shaka si mwingine 
bali ni Allah (s.w).

Lishe ya mtoto mchanga
Mtoto mchanga hawezi kula chakula.  Hunyonya maziwa ya mama yake tu.  Nani 
aliyetengeneza maziwa hayo?  Nani aliyemfundisha mtoto kunyonya?  Baada ya 
mtoto kutoa meno huanza kula vyakula vigumu.  Nani aliyempa mtoto meno?  
Bila shaka aliyeweka taratibu za lishe ya mtoto mchanga ni Muumba wake – 
Allah (s.w).
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Kukua kwa mtoto
Kukua kwa mtoto hadi kufikia ujana na hatimaye kuwa mtu mzee kikongwe ni 
dalili nyingine ya kuwepo Allah (s.w).

Picha ya (1) hadi ya (8) zinatuonyesha hatua anazopita mwanaadamu 
katika kukua kwake.  

1 2 3

4 5 6

7 8
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Nani anayeongoza makuzi ya mtoto?  Si baba wala mama anayemkuza mtoto?  
Mtoto mwenyewe hana uwezo wa kujikuza.  Nani basi anayemkuza mtoto 
mpaka kufikia hatua ya uzeeni?  Bila shaka anayemkuza mtoto ni Allah (s.w) 
kama anavyotufahamisha katika Qur-an:

“…  Nasi tunakikalisha matumboni tunachokitaka mpaka 
muda uliowekwa, kisha tunakutoeni kwa hali ya utoto; kisha 
tunakuleeni ili mfikie baleghe yenu.  Na kuna wanaokufa kabla 
ya kufikia hali hii.  Na katika nyinyi wako wanaorudishwa 
katika umri dhalili asijue chochote baada ya kule kujua kwake…  
(22:5).

Umbile la mwanaadamu na sura yake
Nani aliyemfinyanga mtu na kumremba kama alivyo?  Hebu jiangalie katika 
kioo.  Hebu angalia vidole vyako na mwili wako kwa ujumla ulivyosawazishwa.  
Bila shaka mwanaadamu ameumbwa na Mola wake katika umbo lililo bora 
kabisa.

“Bila shaka tumemuumba mwanaadamu 
kwa umbo lililo bora kabisa”  (95:4).
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Pia Allah (s.w) anatutanabahisha katika Qur-an:

“Ee Mwanaadamu!  Ni nini kikudanganyacho (hata ukamuasi) 
Mola wako Mtukufu?  Aliyekuumba na kukutengeneza kisha 
akakulinganisha sawa sawa.  Katika sura yoyote aliyoipenda 
amekutengeneza.”  (82:6-8).

Mgawanyiko wa watu katika rangi, makabila na Mataifa
Taifa la Tanzania limegawanyika katika makabila mengi. Yako makabila zaidi 
ya 120 hapa Tanzania.  Kila mmoja katika sisis anatokana na kabila moja au 
jingine.  Ni nani aliyewagawanya watu kwenye makabila mbali mbali?  Je, haya 
makabila watu wanayabuni wenyewe?  Kila kabila lina zungumza lugha yake.  
Nani mtunzi wa lugha hizi?  Je, kuna anayemfunza mtoto kuzungumza lugha ya 
mama yake?

Duniani kuna mataifa mengi na kuna watu wenye rangi mbali mbali na lugha 
mbali mbali.

Nani msanii wa makabila, mataifa, lugha na rangi za watu?  Bila shaka msanii wa 
wa vyote hivi ni Allah (s.w) kama Qur-an inavyotuthibitishia:
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“…  Na tumekufanyeni, mataifa na makabila mbali mbali ili 
mjuane (tu basi)…  (49:13)

“Na katika ishara zake (za kuonyesha uwezo wake) ni kuumba 
mbingu na ardhi, na kutofautiana lugha zenu na rangi zenu.  Kwa 
yakini katika haya zimo ishara kwa wenye ujuzi.”  (30:22).

Usingizi
Tunalala kila siku.  Nani anayeleta usingizi?  Ni mtu mwenyewe anayetengeneza 
usingizi?  Kweli ni kwamba hatuujui usingizi ulivyo wala hatuutengenezi sisi.  
Bali tunajikuta tu tumelala. 

Bila shaka anayeleta usingizi ni Allah (s.w) kama anavyotufahamisha katika Qur-
an:
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“Na katika ishara zake ni kulala kwenu usiku na (kuamka) 
mchana, na kutafuta fadhila yake.  Hakika katika hayo zimo 
ishara kwa watu wanaosikia.”  (30:23).

Kifo
Sisi sote hatupendi kufa wala hatupendi jamaa zetu na rafiki zetu wafe. Lakini 
bado kifo kinaipitia kila nyumba. Sisi tutakufa lakini hatujui ni lili. Nani 
anayeleta kifo?

Anayefisha ni Allah (s.w) kama anavyotukumbusha katika Qur-an:
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“Kisha hakika nyinyi baada ya hayo ni wenye kufa”  (23:15).

Katika aya nyingine anatufahamisha:

“Kila nafsi itaonja mauti, kisha mtarudishwa kwetu”  (29:57).

Ni jambo la hakika kuwa mwanadamu hakujiumba mwenyewe na wala hakuna 
mtu aliyemumba mwenzake. Binadamu wote wameumbwa na Allah (s.w).
Kutokana na haya machache tuliyojifunza tumefahamu kuwa mwanaadamu 
mwenyewe ni dalili tosha ya kuwepo Allah (s.w) na uweza wake.
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1.Imani ya kiislamu imejengwa juu ya nguzo...............

2. Hawi muumini wa kweli asiyeamini:

(a)...........................................................................

(b)...........................................................................

(c)...........................................................................

(d)...........................................................................

(e)...........................................................................

(f )...........................................................................

3. Taja dalili zinazoonesha kuwepo Allah(s.w) kutokana na maisha ya mw
anadamu.

4. Toa sababu ni kwanini mambo hayo uliyoyataja hapo juu yanaonesha 
kuwa Allah(s.w) yupo?
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MISINGI YA NGUZO ZA UISLAMU
Kama ilivyokuwa kwa nguzo za imani, nguzo za uislamu zimebainishwa katika 
Quran tukufu na Hadith za Mtume Muhammad (s.w). Abdillah ibn Umar (r.a) 
ameeleza kuwa Mtume wa ‘Allah (s.w) amesema: Uislamu umejengwa juu ya 
nguzo tano:

1. Kushuhudia kuwa hapana Mola ila Allah, na kushuhudia 
kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah (s.w).

2. Kusimamisha swala tano.
3. Kutoa Zakati kwa Mwenye mali.
4. Kufunga mwezi wa Ramadhani.
5. Kuhiji Makka kwa kila mwenye uwezo wa kwenda huko.

Uislamu umefananishwa na jengo kubwa.  Jengo hili limesimamishwa na nguzo 
tano.  Nguzo moja tu ikiondolewa jengo linaporomoka.  Hivyo Muislamu akivunja 
nguzo moja ya Uislamu. Uislamu wake huporomoka. Hii ina maana kuwa: 

4Muislamu asiyesimamisha swala tano, ameuvunja Uislamu 
wake.

4Muislamu anayeacha kufunga ameuvunja Uislamu wake.
4Muislamu asiyetoa Zakat na huku ana mali amevunja 

Uislamu wake. 
4Muislamu asiyekwenda kuhiji na huku ana uwezo wa mali 

na afya, amevunja Uislamu wake.

Hakuna Uislamu wa nguzo moja au mbili au tatu au nne. Uislamu husimama 
kwa kusimamisha nguzo zote tano kwa kadiri ya uwezo. Baba na Mama ni 
waislamu wa kweli.  Wanatekeleza nguzo zote za Uislamu.

Mimi ni Muislamu. Nimeshahadia. Nina simamisha swala tano kila siku.  
Ninafunga mwezi wa Ramdhani kila mwaka.  Insha-Allah nikipata mali na 
uwezo nitatoa Zakati na kwenda kuhiji Makka.
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Nashuhudia kuwa hapana Mola ila Allah. Na ninashuhudia 
kuwa Muhammad ni Mtume wa Allah.

Asiyekuwa Muislamu huingia Uislamu kwa kutoa shahada mbili. Waislamu 
ulimwengu mzima hukumbushwa shahada katika adhana mara kumi kwa 
siku. Kila Muislamu wa kweli hushahadia mara tisa na zaidi kwa siku. Mtu 
anayekaribia kufa hutamkiwa shahada.

Kushahadia kwa vitendo
Shahada ndio roho ya Uislamu. Shahada huupa Uislamu uhai. Mtu aliyetoa 
shahada ya kweli muda wote humnyenyekea na kumtii Allah (s.w) na Mtume 
wake.

Kumnyenyekea na kumtii Allah (s.w) ni kufuata maamrisho yote ya Allah 
(s.w) na kuacha makatazo yake yote. Maamrisho ya Allah (s.w) ni mengi na 
yamebainishwa katika Quran tukufu. Miongoni mwa maamrisho ya Allah ni 
kusimamisha Swala, kutoa zakati, kufunga ?Ramadhani, Kuhiji Makka, kuwatii 
wazazi, kuwaheshimu watu, kusema ukweli, kuwasaidia wenye shida, kukaa na 
watu kwa wema na kadhalika.

Makatazo ya Allah (s.w) pia ni mengi na yamebainishwa katika Qur-an tukufu.  
Miongnani mwa makatazo ya Allah (s.w) ni kusema uwongo, kusengenya, 
kufitinisha watu, kutukana, kudharau wengine, majivuno, kuiba, kulewa, na 
kadhalika.

Kumnyenyekea na kumtii Mtume Muhammad (s.a.w) ni kufuata yale yote 
aliyotuamrisha na kuacha yale yote aliyotukutaza.  Mtume (s.a.w) ametuamrisha 
yale yote aliyotuamrisha Allah na ametukataza yale yote aliyotukaza Allah.  Juu 
ya kumtii Mtume, Allah (s.w) anatuamrisha:

“…  Na anachokupeni Mtume basi pokeeni, na  
anachokukatazeni jiepusheni nacho…”  (59:7)
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Mtume (s.a.w) mwenyewe alikuwa akimnyenyekea na kumtii Allah (s.w) kuliko 
mtu yoyote yule.

Pia Mtume (s.a.w) alikuwa na tabia njema kuliko mtu yoyote yule.  Alikuwa 
mpole na mwenye huruma kwa watu wote na hata wanyama.  Alikuwa mwenye 
upendo, mkarimu, msamehevu, mkweli, mwaminifu, mwadilifu, mwenye 
ahadi, shujaa, jasiri, mcheshi na mcha-Mungu kuliko mtu yoyote yule. Allah 
(s.w) ameisifu tabia ya Mtume (s.a.w) katika Qur-an:

“Na bila shaka unatabia njema kabisa”  (68:4)

“Bila shaka mnao mfano mwema kwa mtume wa Mwenyezi 
Mungu…  (33:21).

Mnafiki
Mnafiki ni yule anayetoa shahada ya uwongo.  Anasema mdomoni,“Na shuhudia 
kuwa hapana Mola wa haki ila Allah, na nashuhudia kuwa Muhammad ni 
Mtume wa Allah” . Lakini katika utendaji hafuati maamrisho ya Allah na Mtume 
wake. Wala haachi yale aliyoyakataza Allah (s.w) na Mtume wake.  Mnafiki 
hushirikiana na Kafiri katika kumuasi Allah na Mtume wake.  Kafiri ni yule 
anayemkanusha Allah (s.w) na Mitume wake.

Mnafiki hutoa siri za waislamu kwa makafiri.  Husaidiana na makafiri katika 
kuuhujumu Uislamu na waislamu.  Wanafiki ni watu wabaya sana.  Wameahidiwa 
adhabu kali na Allah (s.w) huko Akhera.

“Bila shaka wanafiki watakuwa katika tabaka la chini kabisa 
katika moto. Hutamkuta kwa ajili yao msaidizi (yoyote)”.  
(4:145).
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Twahara
Twahara ni jambo muhimu sana katika Uislamu.  Umuhimu wake unabainishwa 
na kauli ya Mtume (s.a.w): “Ufunguo wa Pepo ni swala na ufunguo wa swala ni 
Twahara”. Muislamu aliyetwaharika kiasi cha kuweza kuswali ni yule aliyeepukana 
na najisi.

Najisi
Najisi ni uchafu. Kuna aina kubwa mbili za Najisi. Najisi ndogo na Najisi 
Kubwa.

Najisi ndogo ni
(1) Haja ndogo (mkojo)
(2) Haja kubwa (kinyesi).
(3) Damu.
(4) Matapishi.
(5) Usaha.
(6) Mzoga wowote ila samaki, nzige na maiti ya binaadamu.
(7) Kiungo cha mnyama kilichokatwa yungali hai.
(8) Maziwa ya mnyama asiyeliwa.
(9) Ulevi (pombe za aina zote).

Najisi kubwa ni
(1) Mbwa na mate yake, kinyesi chake, mkojo wake, manyoya 

yake, na kila chake (kila kinachotokana na mbwa).  
(2) Nguruwe na kila chake (kila kinachotokana na nguruwe).

Huwezi kuswali mpaka uepukane na aina zote za najisi katika mwili, nguo na 
mahali pa kuswalia. Najisi huondoshwa kwa kutumia maji safi.

Kuondosha Najisi Ndogo
Ukisafisha nguo yako kutokana na najisi ndogo, zingatia utaratibu ufuatao:

(1) Mimina maji yapitie sehemu yenye najisi kwa kutumia 
kata au bomba la maji.

(2) Sugua au suka-suka sehemu yenye najisi.
(3) Mimina maji yapitie sehemu yenye najisi mpaka rangi na 

harufu viondoke.
(4) Unaweza kutumia sabuni ili kuondoa harufu na rangi kwa 

urahisi.
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Tahadhari
(1) Usitumbukize nguo yenye najisi ndani ya ndoo, kwani 

maji yote kwenye ndoo yatanajisika.
(2) Wakati wa kutoa najisi jihadhari na cheche za maji yenye 

najisi zisikurukie mwilini au kwenye nguo ulizovaa.
(3) Ni vizuri wakati wa kuondoa najisi uchuchumae ili maji 

yasiruke.

Kuondosha najisi kubwa
Najisi kubwa huondoshwa kwa maji safi na udogo safi kwa makosho saba.  
Mtume Muhammad (s.a.w) ametuagiza:

“Kutwaharisha kwa chombo cha yoyote kati yenu baada ya 
kulambwa na mbwa ni kukiosha mara saba, ukitumia udongo 
katika safari ya kwanza.”  

Hivyo najisi kubwa huondoshwa kama ifuatavyo:

(1) Safisha sehemu iliyoingia najisi mpaka rangi na harufu 
viondoke.

(2) Sugua sehemu iliyokuwa na najisi kwa udongo safi.
(3) Kisha ioshe sehemu hiyo kwa makosho sita ya maji.
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Udongo hutumika ili kuua ijidudu vibaya vitokanavyo na mbwa na nguruwe.

Maji safi
Maji safi yanayotumika kwa ajili ya kutia udhu au kuondoshea najisi ni yale 
yaliyo katika asilia (natural water). Maji ya asili ni:

(1) Maji ya mvua.
(2) Maji ya bahari.
(3) Maji ya mto.
(4) theluji/barafu.
(5) Maji ya ziwa.
(6) Maji ya kisima.

Maji machache
Maji yaliyotekwa kwenye chombo kidogo kama vile ndoo au beseni ni maji 
machache.  Maji haya hayafai kutawadhia au kuondolea najisi iwapo:

(1) Yameingiwa na najisi japo kidogo.
(2) Yamebadilika rangi ya sili.
(3) Yamebadilika harufu yake ya asili.
(4) Yamebadilika utamu wake wa asili.
(5) Yamesuuziwa nguo au vyombo.
(6) Yametumika kwa kutawadhia au kunawia humo humo.

Wakati wa tukitumia maji machache hatunabudi  kutumia kata na kutawadhia 
pembeni.

Maji ya kulatain (Maji mengi).
Maji ya kulatain ni maji mengi yenye ujazo wa debe 12 au zaidi. Maji ya hodhi, 
maji ya mabwawani ni maji mengi.  Maji mengi hayaharibiki upesi.  Hayaharibiki 
kwa kunawia humo au kutawadhia humo. Hata yakiingiwa na najisi, bado 
yanafaa kutawadhia au kuondoshea najisi. Maji ya kulatain huharibika kwa

(1) Kubadilika rangi yake ya asili.
(2) Kubadilika harufu yake ya asili.
(3) Kubadilika utamu wake wa asili.

Maji makombo
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Maji makombo ni maji yaliyonywewa na kubaki.  Maji yaliyonywewa na mtu 
yakabaki ni maji safi.  Maji yaliyonywewa na mnyama yakabaki ni maji safi ila 
mnyama huyo asiwe mbwa wala nguruwe.

Sharti za udhu
Kabla hujaanza kutia udhu hunabudi kuzingatia shuruti zifuatazo:

(1) Kuwa na maji safi ya kutosha kutiririka kwenye viungo vya udhu 
(angalau yawe lita moja).

(2) Pasiwe na kitu kilichogandamana katika viungo vya udhu 
– uso, mikono mpaka vifundoni na miguu mpaka vifundoni.  
Vitu vinavyogandamana ni kama lami, rangi, bigijii, nta, na 
kadhalika.

(3) Pasiwe na vumbi au matope kwenye viungo vya udhu.  Kwa 
mfano pasiwe na vumbi la mkaa, unga au vumbi la udongo.

(4) Pasiwe na najisi katika viungo vya udhu.
(5) Pasiwe na makucha marefu yanayozuilia maji kupenyeza ndani 

kwenye ncha za vidole.

Kutia udhu
Allah (s.w) ametuamrisha kutia udhu kama ifuatavyo:

“Enyi mlioamini mnaposimama ili mkaswali basi osheni nyuso 
zenu mikono yenu mpaka vifundoni na mpake vichwa vyenu na 
osheni miguu nyenu mpaka vifundoni…”  (5:6).

Allah (s.w) na Mtume wake wametuamrisha tutie udhu kama ifuatavyo:

(1) Kutia nia moyoni (kuwa tunatawadha).
(2) Kuosha uso kwa mipaka yake.
(3) Kuosha mikono mpaka vifundoni ukianza na mkono wa kulia.
(4) Kupaka maji kichwani.
(5) Kuosha miguu mpaka vifundoni ukianza na wa kulia.
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(6) Kufuatisha utaratibu huu.

Namna Mtume (s.a.w) alivyotia udhu
Mtume (s.a.w) alitia udhu kama ifuatavyo:

(1) Alipiga mswaki kabla hajaanza kutia udhu.
(2) Alitia nia na kuanza kwa Bismillahir Rahmaanir  Rahiim.
(3) Aliosha vitanga vya mikono mara tatu.
(4) Alisukutua na kupandiliza maji puani mara tatu.
(5) Aliosha uso mara tatu.
(6) Aliosha mikono mpaka vifundoni akianza na kulia mara tatu.
(7) Alipaka maji kichwani kuanzia mbele kwa viganja vya 

mikono miwili mpaka nyuma mara tatu.
(8) Alipaka masikio maji kwa kutia kidole cha shahada ndani 

na kupitisha kidole gumba nyuma ya sikio mara tatu.
(9) Aliosha miguu miwili mpaka vifundoni akianzia kulia mara tatu.

Hatunabudi kutawadha kama Mtume alivyotawadha.  Tunatakiwa tumuige 
Mtume kwa kila kitu. Baada ya kutia udhu Mtume (s.a.w) ametufundisha dua 
ifuatayo:-

“Ee Allah nijaalie niwe miongoni mwa wenye kutubia kwako, 
na unijaalie niwe miongoni mwa wenye kutakasika na unijaalie 
niwe miongoni mwa wenye kutakasika na unijaalie niwe 
miongoni mwa waja wako wema”.
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Kutoka na Udhu
Mtu hutokwa na udhu kwa:

(1) Kwenda haja ndogo au kubwa.
(2) Kutokwa na kitu chochote katika utupu wa mbele au 

nyuma.
(3) Kutokwa na upepo nyuma.
(4) Kushika tupu ya mbele au ya nyuma kwa matubo viganja 

vya mikono.
(5) Kulala usingizi au kuzimia.
(6) Kurukwa na akili.

Kusinzia huku umekalisha makalio yako vizuri ardhini hakutengui udhu.

Sitara katika swala
Muislamu anatakiwa ajisitiri vizuri muda wote. Avae nguo zinazokubalika 
kiislamu kwa kujisitiri vizuri wakati wote na kila anapokwenda kuswali.

Mipaka ya sitara kwa wanaume
Mipaka ya sitara kwa mwanaume ni kufunika sehemu yote iliyo kati ya kitovu 
na magoti. Kitovu na magoti na sehemu iliyobaina yake ifichwe. Katika dharura 
mwanaume anaweza kuswali na kikoi tu bila shati.

Katikati hali ya kawaida ni vema kuvaa vizuri wakati wa kwenda kuswali kama 
Allah anavyotuamrisha.
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“Enyi wanaadamu!  Chukueni mapambo nyenu wakati wa kila 
swala. (7:31).

Mipaka ya sitara kwa wanawake
Sitara ya mwanamke wa Kiislamu hupatikana kwa kufunika mwili mzima 
isipokuwa uso na vitanga vya mikono na kushusha shungi mpaka kifuani.

Mwanamke wa Kiislamu anatakiwa 
ajisitiri wakati wote kama anavyojisitiri 
akiwa katika swala.

Kuswali kwa wakati
Swala tano zimeamrishwa ziswaliwe kwa wakati maalum:

“Kwa hakika swala kwa waumini ni faradhi iliyowekewa nyakati 
makhsusi.(Qur-an, 4:103).

Book3.indb   54 4/19/05   7:04:53 AM



Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu 55Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

NGUZO ZA UISLAMU

Nyakati za swala zinafuata mwenendo wa jua.  Ratiba za swala zimebandikwa 
katika misikiti mbali mbali. Kwa wastani nyakati za mwanzo wa swala kwa 
wakazi wa Dar es Salaam (kanda ya mashariki ya Tanzania) ni:

nyakati za swala tano za faradhi

Swala Wakati Majira 

1. Subuhi 11:15 Alfajiri

2. Adhuhuri 6:45 Adhuhuri

3. Alasiri 9:45 Alasiri

4. Magharibi 12:30 Magharibi

5. Al-Isha 1:45 Usiku

Kila swala inatakiwa iswaliwe kwa wakati wake. Kila swala iswaliwe kabla ya 
wakati wa swala inayofuatia kuingia. Swala nje ya wakati wake haikubaliki.  
Muislamu akiwa kazini, shambani au shuleni, hanabudi kufanya utaratibu wa 
swala huko huko hata kama hakuna msikiti karibu. Popote pale panafaa kuswalia, 
ila tu pasiwe na najisi.

Kuelekea Qibla
Tunalazimika kuelekea Qibla wakati wa kuswali. Qibla cha Waislamu wa 
ulimwengu wote ni Ka’aba.  Ka’aba ni nyumba takatifu ya Allah iliyopo ndani 
ya msikiti wa Makka, nchini Saudi Arabia.  Hivyo, tukiswali tunaelekea ilipo 
Ka’aba.

Amri ya kuelekea Ka’aba kila tunapo swali ipo katika Qur-an. Allah (s.w) 
anatuamrisha kwa kusema:
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“Na popote mlipo geuzeni nyuso zenu upande iliko Ka’abah  
(2:150).

Nguzo za Swala
Katika kitabu cha pili tumejifunza namna ya kuswali kuanzia mwanzo mpaka 
mwisho. Ili swala ikamilike hatunabudi kutekeleza nguzo za swala zifuatazo:

1. Kutia nia moyoni.
2. Kuanza swala kwa Takbira ya kuhirimia.
3. Kusoma Suratul-Fatiha (Al-hamdu).
4. Kurukuu (kuinama).
5. Kujituliza katika Rukuu.
6. Kuitidali (kusimama kutoka rukuu).
7. Kujituliza kwenye itidali.
8. Kusujudu sijda ya kwanza.
9. Kujituliza kwenye Sijda.
10.Kukaa kati ya sijda mbili.
11.Kujituliza katika kikao cha katika sijda mbili.
12.Kusujudu sijda ya pili.
13.Kujituliza kwenye sijda ya pili.
14.Kukaa tahiyyatu.
15.Kusoma tahiyyatu.
16.Kumswalia mtume.
17.Kutoa Salaam.

Rakaa
Rakaa moja hupatikana kwa kutekeleza vitendo vyote kuanzia kitendo cha 1 hadi 
13 kwa kufuata utaratibu huo. Kila baada ya rakaa mbili kuna kukaa tahiyatu.  
Swala zenye rakaa zaidi ya mbili zina tahiyyatu mbili. Kukaa tahiyyatu ya pili ni 
nguzo ya 14.

Book3.indb   56 4/19/05   7:05:02 AM



Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu 57Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

NGUZO ZA UISLAMU

Idadi ya Rakaa na Tahiyyatu  katika Swala

Swala Rakaa Rahiyyatu

1  Subuhi 2 1

2  Dhuhuri 4 2

3  Al-asiri 4 2

4 Magharibi 3 2

5  Ishaa 4 2

Jumla 17 9

Baadhi ya Sunnah za Swala
1.Kuinua mikono

Kuinua mikono katika swala ni sunna.  Mtume (s.a.w) alipokuwa akiswali aliinua 
mikono wakati wa:

• Kuhirimia swala.
• Akitoka kwenye rukuu (akiitidali).
• Akisimama kutoka kwenye sijida ya pili.

Tumuigize Mtume (s.a.w).  tuinue mikono kama alivyoinua. Aliinua viganja 
vyake vya mikono mkabala na mabega vidole gumba vikiwa usawa wa masikio 
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2.Dua baada ya Takbira ya kuhirimia. Ni sunna baada ya kuhirimia swala kusoma 
dua ifuatayo:

Dua baada ya Takbira

“Nimeuelekeza uso wangu kwa yule aliyeziumba mbingu na 
ardhi.

Nimeacha dini za upotovu. Na Mimi si miongoni mwa 
Washirikina.

Hakika swala yangu, na Ibada zangu zote ni kwa ajili ya Allah, 
Bwana wa walimwengu wote.

Hana mshirika wake.  Na hayo ndiyo niliyoamrishwa na mimi 
ni miongoni mwa waliojisalimisha kwa Allah”.

Dua hii husomwa kabla ya kuanza kusoma Al-Hamdu (Suratul-Fatiha).

4.Dua kabla ya kutoa salaam

Baada ya kumswalia Mtume na kabla ya kutoa Assalaam ni vema kusoma dua 
ifuatayo:

Ee  Allah!  Hakika nimedhulumu nafsi yangu dhulma kubwa.
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Hapana yeyote mwenye kusamehe dhambi siipokuwa wewe tu.

Basi nakuomba unipatie msamaha utokao kwako na 
unihurumie.

Hakika wewe ni msamehevu mwenye huruma.”

Yanayobatilisha swala
Wakati wa kuswali Muislamu anatakiwa awe mtulivu na Mnyenyekevu kwa Allah.  
Muislamu akiswali huwa anaongea na Allah. Ajichunge na yale yanayobatilisha 
swala.

Yafuatayo yanabatilisha swala

(1)Kutoelekea qibla makusudi.
(2)Kuvukwa na nguo na kubaki uchi.
(3)Kutengukwa na udhu.
(4)Kuingiwa na najisi.
(5)Kula au kunywa ndani ya swala.
(6)Kuzungumza ndani ya swala.
(7)Kucheza cheza ndani ya swala.
(8)Kulala ndani ya swala.
(9)Kuacha nguzo ya swala.
(10)Kufanya kitendo kilicho nje ya vitendo vya swala.
(11)Kutia nia ya kuvunja swala.

Book3.indb   59 4/19/05   7:05:07 AM



60 Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu

FIQHSOMO LA 3

1.  (a) Uislamu maana yake ni...........................................................................
     (b)Taja nguzo tano za Uislamu kwa mtiririko kuanzia nguzo ya kwanza

2.  (a) Mtu anaposilimu hutamka............ambayo maana yake ni.......................
     (b) Taja tabia njema kumi 

3. Ni ipi tofauti iliyopo baina ya muislamu na mnafiki

4. (a) Najsi ni .........................................
     (b) Taja aina tano za najsi unazozijua
     (c)Ni ipi tofauti ya Najsi kubwa na Najsi ndogo

5. Eleza namna utakavyoondosha najsi kubwa hatua kwa hatua.

6.  (a) Onesha tofauti baina ya maji mengi na maji machache
     (b) Onesha kwa vitendo namna Mtume (s.a.w) alivyokutia udhu.

7. Sitara ya mwanamke ni.......................... isipokuwa................ na.................

8. Sitara ya mwanaume ni................................................................................

9. Muislamu anapotaka kuswali ni lazima aelekee............................................

10. Tia udhu kisha uswali swalatu dhuhri

11. Ni mambo yepi yanayobatilisha swala?
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Usafi
Uislamu ni dini ya usafi na unadhifu.Uislamu unasisitiza usafi na unadhifu wa 
mwili, nguo, mazingira na usafi wa tabia. Allah (s.w) anatuamrisha waislamu 
kuwa watu safi na nadhifu katika aya zifuatazo:

Na nguo zako uzitakase, na maovu uyaepuke na wala usifanye 
wema kwa kutaka umaarufu.(74:3-6)

Naye Mtume Muhammad(s.a.w) katika kusisitiza usafi amesema:

“Uislamu ni nadhifu, basi jinadhifisheni.”

Unadhifu wa mwili
Ili Muislamu awe na mwili nadhifu hanabudi kujitahidi kufanya yafuatayo:

(i) Kupiga mswaki kila mara
Mtume Muhammad (s.a.w) alikuwa na kawaida ya kupiga mswaki 
mara kwa mara. Alipiga mswaki kila alipoamka 
kutoka usingizini, baada ya kula na kabla ya kutia 
udhu. Hatunabudi kumfanya Mtume (s.a.w) kuwa 
kiigizo chetu katika jambo hili. 

Kuhusu  suala la kupiga mswaki, Mtume (s.a.w) mwenyewe anatuhimiza katika 
hadithi zifuatazo:-
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Aisha (r.a) amesimulia kuwa Mtume (s.a.w) 
amesema:“Mswaki unatakasa mdomo na ni njia ya 
kupatia radhi za Allah (s.w).  (Bukhari).

“Abu-Hurairah (r.a) amesimulia kuwa Mtume 
(s.a.w) amesema, “Isingelikuwa kwamba nitawapa 
mzigo ningeliwaamrisha (Waislamu) wapige 
mswaki kila wanapotawadha.”  (Bukhari).

Faida za kupiga mswaki mara kwa mara ziko wazi:

(i) Huufanya mdomo kuwa safi na kuepukana na harufu 
mbaya.

(ii) Huyafanya meno kuwa safi.
(iii) Huyahifadhi meno kutokana na magonjwa mbali mbali.
(iv) Humpelekea Muislamu kupata radhi za Allah (s.w).

(ii) Kuwa na nywele nadhifu
Muislamu anatakiwa kila mara ahakikishe kuwa nywele zake ni nadhifu. Ni 
sunnah kwa mwanaume kuwa na nywele fupi.  Kila wakati nywele za kijana wa 
Kiislamu ziwe zinaoshwa na kusuguliwa vizuri kila anapooga na zichanwe vizuri 
kila mara.  Kijana wa Kiislamu aepukane na kunyoa mitindo ya kihuni kama 
vile “Panki” na kadhalika.

Ni Sunnah kwa muislamu mwanamke kuwa na mwele ndefu zilizochanwa vizuri 
na kubakia katika asili yake. Wanawake wa Kiislamu wanaruhusiwa kusuka 
nywele zao kwa mitindo mbali mbali ila tu usiwe ule wa kuweka nywele za 
bandia kichwani.

Ni haramu kwa Muislamu kubadilisha nywele kwa madawa, kuvaa nywele za 
bandia, kuunganisha nywele, kusuka mtindo wa Rasta, n.k.

(iii) Kuwa na kucha nadhifu
Muislamu anatakiwa akate kucha zake kila zinaporefuka, angalau akate kucha za 
miguuni na mikononi kila wiki mara moja.  Kucha ndefu huweka uchafu na ni 
hatari kwa afya.  Vile vile kucha ndefu huzuia maji kupenyeza kwenye ncha za 
vidole wakati wa kutawadha au kukoga josho la wajibu.

Waislamu haturuhusiwi kupaka rangi kwenye kucha. Rangi huzuia maji 

Aisha (r.a) amesimulia kuwa Mtume (s.a.w) 
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kupenyeza wakati wa kutawadha au kukoga josho la wajibu. Hivyo mwenye 
kupaka-paka rangi hawezi kuwa twahara.  Mtu asiye twahara hawezi kusimamisha 
swala.  Asiyesimamisha swala si Muislamu kwa mijibu wa Qur-an na Hadith 
sahihi za Mtume (s.a.w).

(iv) Kujinadhifisha mwili mzima
Muislamu anawajibika kuwa na mwili nadhifu kila mara. Mtoto wa Kiislamu 
hanabudi kukoga kila siku kabla ya kaulala, baada ya harakati za mchana kutwa.  
Ni vizuri kukoga kwa sabuni na kujisugua kwa dodoki au kwa nyuzinyuzi za 
manila au mkonge.

Mahali pa kukogea pawe faragha.  Kama unakogea bafuni, ufunge mlango au 
ushushe pazia.  Ni haramu Muislamu kudhihirisha uchi wake kwa mtu mwingine.  
Hivyo ni haramu kukoga mawili katika bafu moja.  Kama unakogoea mtoni, 
basi tafuta mahali paj faragha.

Unadhifu wa mwili haupatikani kwa kukoga tu bali pamoja na kujizuilia na 
kufikwa na najisi hasa wakati wa kwenda haja kubwa au ndogo.  Muislamu 
hanabidi kustanji vizuri baada ya kwenda haja.

Unadhifu wa nguo
Unadhifu wa mwili hautatengemaa iwapo nguo zitakuwa chafu. Mtoto wa 
Kiislamu hana budi kuvaa nguo safi na kujiepusha na hali ya kujichafua ovyo 
ovyo. Mtoto wa darasa la tatu ana uwezo wa kufua nguo zake vizuri na kuzipiga 
pasi.
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Unadhifu wa mazingira
Mazingira ya nje ya nyumba ya Muislamu yanatakiwa yawe safi.  Kama kuna 
wasaa wa eneo, pawe na bustani za maua za kuzunguka nyumba, pawe na 
barabara na viwanja.  Eneo lote liwe safi na pawe na shimo la takataka zichomwe 
moto taka zinazochomeka.

Usafi wa mazingira hapa unazingatia usafi wa ndani na nje ya nyumba.

(i) Usafi wa ndani ya nyumba
Kwa ujumla nyumba ya Muislamu hainabudi kuwa safi na vitu ndani yake kuwa 
katika mpangilio mzuri. Nyumba haina budi kufagiliwa na kupigwa deki kila 
siku iwapo imesakafiwa kwa saruji. Kama haijasakafiwa inyunyiziwe maji kila 
siku ili pasiwe na mavumbi. Angalau mara moja kwa wiki pawe na kawaida 
ya kutandua mabuibui, kufuta vumbi madirishani, milangoni, ukutani na 
kadhalika.

Ili kuhakikisha mazingira ya ndani ya nyumba yanakuwa nadhifu katika kiwango 
kinachoridhisha, tuangalie kwa undani sehemu muhimu kama sebuleni, 
chumbani, jikoni na chooni au bafuni.

Sebuleni
Sebuleni ni ukumbi wa kupokelea wageni na sehemu ya kukutana pamoja wakazi 
wa nyumba. Hapanabudi kuwa mahali pa kupendeza, viti, meza, sofa, vitambaa, 
maua na kadhalika, viwe katika mpango mzuri. Sebuleni au sehmu nyingine yoyote 
ya nyumba isiwe na masanamu ya watu au wanyama wala pasiwe na picha za 
watu zilizobandikwa ukutani au zilizoegeshwa mahali popote pale. Kwani nyumba 
yenye vitu hivyo haifikiwi na malaika wa kheria kwa mujibu na Hadithi ifuatayo:
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Abu Talha (r.a) amesimulia kuwa Mtume (s.a.w) amesema  
“Malaika hawaingii nyumba yenye mbwa na picha”. (Bukhari 
na Muslim).

Pia nyumba ya Muislamu haipaswi kuwa na picha yoyote ya msalaba.

Aysha (r.a) ameeleza kuwa Mtume (s.a.w) hakuweka kitu 
chochote nyumbani kwake chenye picha ya msalaba bila ya 
kukiharibu.  (Bukhari).

Mara nyingi sebuleni huwekwa radio, T.V, radio na T.V. ni vyombo vizuri vya 
habari na taaluma iwapo vitatumiwa kwa madhumuni hayo tu. Vinginevyo 
programu nyingi za vyombo vya habari zimewekwa kwa ajili ya kufisidi maadili ya 
Kiislamu.  Kuna michezo, miziki, sinema na vichekesho vilivyowekwa kwa lengo 
la kuwapumbaza watu, hasa wototo na vijana ili kuwavua maadili ya Kiislamu 
na kuwavisha badala yake maadili ya kishetani. Michezo yote ile inayopoteza 
muda na kupalilia maaadili ya kishetani katika Qur-an imeitwa Laghwi na 
imeharamishwa kwa Waislamu. Waislamu wa kweli ni wote wanaojiepusha na 
Lagh-wi kama tunavyojifunza katika aya zifuatazo:

“Hakika wamefuzu waumini ambao katika swala zao huwa 
wenyenyekevu ambao hujiepusha na lagh-wi (mambo ya upuuzi).  
(23:1-3).
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Hivyo Waislamu tunatakiwa tuwe waangalifu katika kutumia radio na T.V.   
Hatunabudi kuzima radio au T.V. mara tu baada ya taarifa za habari au vipindi 
vya mafundisho mazuri kwisha. Tusipafanyue sebuleni petu kuwa ukumbi wa 
mambo ya kishetani kama Disko au Sinema za hovyo.

Chumbani
Chumba anacholala Muislamu kiwe nadhifu.  Kiwe kinasafishwa vizuri.  Kitanda 
kiwe kimetandikw avizuri kwa shuka safi. Viti, kabati, meza, na kadhalika, 
viwekwe kwenye mpangilio mzuri.

Jikoni
Jikoni pawe safi. Vyombo visafishwe vizuri kwa sabuni na brashi mara tu baada 
ya kutumika. Baada ya kusafishwa, vyombo vikaushwe kwa vitambaa safi na 
kufunikizwa ndani ya kabati au juu ya meza au kichanja cha vyombo.

Book3.indb   66 4/19/05   7:05:27 AM



Elimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya KiislamuElimu ya Dini ya Kiislamu 67Madrasa na shule za Msingi kitabu cha 3

USAFI NA UNADHIFU

Mtungi au pipa au chombo kingine chochote cha kuhifadhia maji kiwe na 
mfuniko. Mtume (s.a.w) amehimiza kufunika maji katika hadithi ifuatayo:-

“Jabir bin ‘Abdullah (r.a) ameeleza kuwa alimsikia Mtume wa 
Allah akisema,  ‘Funika Mtungi na funga kwa kamba mfuniko’  
(Muslim).

Jiko lazima lizimwe mara baada ya kupika ili kujihadhari na kuunguza nyumba, 
kutumia ovyo mkaa au mafuta au umeme au kuni.

Chooni na Bafuni
Kila nyumba ya Muislamu ni lazima 
iwe na choo na bafu.  Usafi wa hali 
ya juu unahitajika chooni na bafuni. 
Kila mara pasafishwe na kupigwa 
deki. Kama kinatumika choo cha maji 
ya kuvuta, beseni la choo liwe safi 
nyakati zote.  Maji mengi yatumiwe 
kusukuma uchafu mara baada ya 
kumaliza haja.  Pawe na brashi ya 
kusafishia iliyo tayari-tayari.

Kama kinatumika choo cha shimo, 
tundu la choo lifunikwe kwa mfuniko 
uliotengenezwa kwa ubao au bati.
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Kumkumbuka Allah muda wote

Lengo la maisha ya mwanaadamu hapa ulimwenguni ni kumuabudu Allah (s.w) 
kama tunavyofahamishwa na Qur-an:

“Sikuwaumba majini na watu ila wapate kuniabudu”.  
(51:56).

Kumuabudu Allah (s.w) kama lengo la maisha ya kumtii Allah (s.w) na Mtume 
wake katika maisha yetu yote. Ni kufuata yale yote aliyotuamrisha Allah (s.w) 
na Mtume wake na kuacha yale yote waliyotukataza katika maisha yetu yote.  
Tutaweza kumuabudu Allah (s.w) katika kila pumzi ya maisha yetu iwapo 
tutafanya kila jambo kwa kuchunga mipaka ya Allah (s.w) na kufuata sunnah ya 
Mtume (s.a.w), kwa mfano:

4Tukila chakula halali na kuzingatia adabu za kula kama 
alivyotufundisha mtume (s.a.w) tutakuwa tunamuabudu 
Allah (s.w).

4Tukifanya kazi kwa bidii ili kuwasaidia wazazi wetu 
tutakuwa tunafanya Ibada kwa kuwa tunafuata agizo la 
Allah (s.w).

4Tukisalimiana kwa salamu ya Kiislamu tutakuwa 
tunamuabudu Allah (s.w).  Kwani yeye ndiye aliyetufundisha 
na kutuelekeza tutumie salamu hiyo.

4Tukicheza ili tuwe na siha nzuri, tuwe wachangamfu na 
wakakamavu tutakuwa tunamuabudu Allah (s.w) ili mradi 
tu tuchunge mipaka ya Allah na Mtume wake wakati wa 
kucheza.

Nyezo muhimu zitakazotuwezesha kumuabudu Allah katika kila jambo letu 
tunalolifanya ni:

(1) Kuanza kila jambo jema kwa Bismillahir Rahmaanir Rahiim.

(2) Kusimamisha swala tano ipasavyo. Kwani Allah (s.w) 
anatufahamisha:
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Bila shaka swala (ikiswaliwa vilivyo) humzuilia (mtu 
kufanya) mambo machafu na maovu…”  (29:45).

(3) Kufunga ramadhani na funga nyingine za Sunnah kama 
vile funga ya Jumatatu na alhamis, funga ya Ashura na 
funga ya Arafa.

(4) Kutoa Zakat na Sadaqat na kuhiji makka kwa mwenye 
uwezo.

(5) Kufanya kila jambo jema kwa kumuigiza Mtume na kuleta 
dua aliyotufudisha kwa mfano:

4Tukiamka kutoka usingizini alfajiri au wakati mwingine 
tutasema:  

Shukrani zote ni za Allah (s.w) ambaye ameturejesha katika uhai 
baada ya kutufisha.  Na yeye ndiye atakayafufua.”  (Bukhari na 
Muslim).

4Tukienda haja tutangulize mguu wa kushoto chooni kisha 
tuseme:

Ee!  Allah najikinga kwako na uchafu na uovu wa aina zote.
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4Tukimaliza haja, tutoke chooni kwa kutanguliza mguu wa 
kulia na kusema:

“Sifa zote (shukrani zote) anastahiki Allah ambaye ameniondolea 
uchafu na kunipa Afya.”

4Tukivaa nguo tuanze kuvaa mkono au mguu wa kulia na 
tusome:

Shukrani zote anastahiki Allah (s.w) aliyenivisha vazi hili na 
aliyeniruzuku bila kuwa na uwezo au nguvu yoyote.

4Tukitoka nyumbani tumwachie Allah (s.w) ulinzi wa 
nyumba zetu kwa kusema:

“Kwa jina la Allah, Ninajitegemeza kwa Allah, hapana uwezo 
au nguvu ila kutoka kwa Allah”.

4Tukirejea nyumbani tuseme kama alivyokuwa akisema 
Mtume (s.a.w):
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“Ee Allah nakuomba unipe uhai kutokana na kuingia kwangu 
na kutoka kwangu.  

4Tukiingi msikitini tunatanguliza mguu wa kulia na 
kusema:

“Na jikinga kwa Allah aliyetukuka na kwa Wajihi wake mtukufu 
na kwa uweza wa utawala wake kutokana na shaitwani 
aliyelaaniwa”.

Au tusema:

“Kwa jina la Allah, Rehma na amani zimwendee Mtume wa 
Allah, Ee Bwana Mlezi (ee Mola) Nisamehe madhambi yangu 
na nifungulie milango ya rehma yako.

4Tukitoka msikitini tutangulize mguu wa kushoto tuseme:

Ee Allah nakuomba unifungulie milango ya fadhila zako.
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Au tusema:

“Kwa jina la Allah, Rehma na Amani zimuendee Mtume wa 
Allah, Ee Mola wangu, nisamehe madhambi yangu na nifungulie 
milango ya fadhila zako”.

4Tuwasalimie waislamu wenzetu kwa kusema:

“Amani iwe juu yenu na rehma za Allah na Baraka zake.

4Tunaposafiri na gari au ndege au meli au kipando kingine 
chochote, tuanze kuapanda kwa mguu wa kulia kwa 
kusema:

Bismillah

Kisha tukikaa tuseme:

“Shukrani zote anastahiki Allah”.

Kisha tusema:
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“Utukufu ni wa yule aliyetutiishia kipando hiki ambacho 
hatuna uwezo wa kukitenza nguvu, Hakika kwa Mola wetu 
ndio marejeo yetu”.

4Tukipiga chafya tusema:

“Shukrani zote anastahiki Allah:

Kisha wengine waitikie:

Mwenyezi Mungu akurehemuni.

Kisha aliyepiga chafya aendelee kusema:

“Allah akuongozeni na akusahilishieni mambo yenu”.

4Tuwatembelee wagonjwa na tuwasomee mara saba dua 
ifuatayo:

“Namuomba Allah aliyemtukufu, bwana wa Arsh tukufu 
akuponyeshe”.  (mara saba 7)
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Pia Mtume (s.a.w) alipougua yeye mwenyewe au watu wake wa nyumbani 
walipougua alisoma sura mbili za kujikinga – suratul-Falaq  na An-Naas.  Kisha 
alikuwa akijipuliza au kuwapuliza watu wake. Nasi tumuigize mtume (s.a.w).  
Kwa kujifanyia sisi wenyewe na tunapowatembelea wagonjwa wetu.

4Tunapopita kwenye makaburi ya Waislam

“Amani iwe juu yenu Enyi wakazi wa hapa miongoni 
mwa waumini wa waislamu, Allah akipenda tutakutana. 
Tunamuomba Allah atupe afya pamoja nanyi.

4Tuombe msamaha kwa Allah kila mara kwa kusema:

“Naomba msamaha kwa Allah” 

Pia ni vizuri mara kwa mara kuomba maghfira kwa kusema:

“…  Mola wetu! Hakika sisi tumeamini basi tughufirie madhambi 
yetu na tuepushe na adhabu ya moto”.  (3:16)

4Wakati wa kulala tunalalia ubavu wa kulia na kusema:
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“Ee Allah, kwa jina lako, ninakufa na kuhuika”.

5. Kumkumbuka Allah (s.w) wakati wa Ukimya:
Muislamu hana muda wa kupoteza.  Kama hana shughuli yoyote ya kufanya 
anatakiwa amkumbuke Allah (s.w) kwa kuleta dhikri zifuatazo:

“Utukufu ni wa Allah na sifa zote zinamstahiki yeye, utukufu ni 
wa Allah aliye mkuu.

Mtume (s.a.w) anasema maneno haya ni mepesi katika ulimi lakini ni mazito 
katika mizani.

“Utukufu ni wa Allah, sifa zote anastahiki Allah, hapana Mola 
ila Allah na Allah ni Mkubwa”.

Mtume (s.a.w) anasema kutamka maneno haya kwa dhati na kwa mazingatio ni 
bora mbele ya Allah kuliko kitu chochote kinachoangaziwa na jua.

“Utukufu ni wa Allah na sifa zote zinamstahikia yeye kwa idadi 
ya viumbe vyake vyote, kwa kiasi cha ridhaa ya nafsi yake kwa 
kiasi cha uzito wa arshi yake na kwa kiasi cha wino wa kuandika 
maneno yake”.

Kumkumbuka Allah kila wakati humuwezesha Muislamu kumuabudu Allah 
(s.w) katika maisha yake yote.
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1. Muislamu anatakiwa awe nadhifu wa

 (a).................................................................

 (b).................................................................

 (c).................................................................

 (b).................................................................

2. Faida tano za kupiga mswaki ni

 (a).................................................................

 (b).................................................................

 (c).................................................................

 (b).................................................................

 (e).................................................................

3. Muislamu huingia chooni kwa ......................na kusema............................, 
kisha hutoka kwa.............................akimshukuru Allah kwa kusema................

4. Andika dua za matendo yafuatayo, kisha soma kwa sauti na kuzihifadhi

 (a)kuvaa nguo mpya

 (b)kupiga chafya

 (c)kulala

 (b)kutoka nyumbani

 (e)kuanza kula na kumaliza
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Kipindi cha Makka
Mtume Muhammad (s.a.w.) alipofikia umri wa miaka 40 alijiwa na Malaika 
Jibril alipokuwa katika pango la Jabal Hira. Malaika Jibril alimjia Mtume humo 
pangoni usiku wa manane katika kumi, la mwisho la mwezi wa Ramadhani. 
Jibril alimuamrisha Mtume kusoma. Mtume (s.a.w.) akamjibu kuwa hakuwa 
anaweza kusoma. Pamoja na jibu hili la ukweli, Jibril aliendelea kumlazimisha 
na kumbana Mtume mara tatu. Kisha mara ya nne Jibril alimsomea Mtume aya 
tano za kwanza za Surat-Alaq kama ifuatavyo: 

“Soma kwa jina la Mola wako aliyeumba. Amemuumba 
mwanaadamu kwa A’Iaq. Soma na Mola wako ni karimu 
sana. Ambaye amemfundisha (mwanaadamu) kwa msaada 
wa kalamu. Amemfundisha mwanaadamu mambo aliyokuwa 
hayajui”  (961-5).

Baada ya kumsomea aya hizi malaika Jibril alijitambulisha kwa Muhammad na 
kumfahamisha rasmi kuwa yeye ni Mtume wa Allah (s.w.).

Ujumbe wa Wahyi wa kwanza
Tumejifunza kuwa wahay wa kwanza alioshushiwa Mtume (s.a. w.) ni hizo aya 
tano za mwanzo za Sural A’laq (96:1-5). Kutokana na aya hizi tunapata mafunzo 
yafuatayo:

4Kusoma au kutafuta elimu ndio amri ya kwanza kutoka kwa Mola wetu. 
Kabla Mtume (s.a.w.) hajapewa amri ya kusimamisha Swala, kutoa Zakat 
n.k. alipewa amri ya kusoma. Hii inaashiria kuwa iIi tuweze kuuhuisha 
Uislamu na kusimamisha Dola ya Kiislamu kama alivyosimamisha 
Mtume Muhammad (s.a.w.) ni lazima tuipe elimu kipaumbele.
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4Waislamu tunaamrishwa tusome kwa ajili ya Allah (s.w.). Yaani 
tunaamrishwa tusome iIi tuweze kuishi Kiislamu katika maisha yetu 
yote. Tuweze kuongoza watu katika fani zote za maisha.

4Katika Uislamu hapana ubaguzi wa elimu. Hapana mgawanyiko wa 
elimu ya dini. na elimu ya dunia. Tumeamrishwa kujifunza fani zote za 
elimu ili tuweze kumjua Allah na kumwabudu. Tuweze kuwaonyesha 
walimwengu kwa vitendo ni ipi siasa bora, uchumi bora, utamaduni bora, 
amani na uhuru wa kweli. Ni Uislamu pekee unaoweza kuleta uhuru, 
haki na amani ya kweli hapa ulimwenguni. 

4Chanzo cha fani zote za elimu ni Allah (s.w.). Hakuna elimu ambayo 
chanzo chake ni mwanadamu. Allah ndiye aliyemfunza mwanadau elimu 
zote. Wataalamu wote hugundua mambo kwa idhini yake.

Ujumbe wa AI-Muzammil na AI-Muddaththir
Wahay uliofuatia ni ule uliomo katika aya za mwanzo mwanzo za AI-Muzammil 
AI-Mudathir. Hebu tuanze kurejea aya surat Al-Muzammil:

Ewe uliyejifunika maguo!  Simama usiku (kucha kufanya Ibada); 
ila muda mdogo (tu hivi).  Nusu yake au ipunguze kidogo. Au 
izidishe na soma Qur’an vilivyo (73:1-4)

Hakika sisi tutakuteremshia kauli nzito. Hakika kuamka usiku 
(na kufanya Ibada) kunawafikiana zaidi na moyo, na maneno 
(yake) yanatuwa zaidi.Hakika mchana una shughuli nyingi.  Na 
litaje jina la Mola wako na ujitupe kwake kwa kweli (73:5-8)
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(Yeye ndiye) Mola wa mashariki na magharibi hakuna 
muabudiwa ila Yeye, basi mfanye kuwa mlinzi (wako). Na subiri 
juu ya haya wasemayo (hao makafiri) na uwaepuke mwepuko 
mwema.(73:9-10)

Katika Wahy huu tunajifunza kuwa. Mtume (s.a.w) alipewa maandalizi maalumu 
yatakayo  muwzesha kufanya kazi nzito ya kusimamisha Uislamu katika jamii: 
Maandalizi hayo ni:

(i)   Kusimama usiku katika swala,
(ii)  Kuisoma Qur’an vilivyo kwa mazingatio 
(iii) Kumkumbuka Allah kila wakati kwa kuleta dhikiri 

mbalimbali
(iv) Kumtii Allah ipasavyo kwa kufuata maamrisho yake yote na 

kuacha makatazo yake yote 
(v)  Kujitegemeza kwa Allah na kumfanya Allah ndiye mlinzi 

pekee.
(vi)  Kusubiri juu ya kero za Makafiri dhidi ya Uislamu.

Katika surat Al-Muddathir Mtume (s.a.w) aliongezewa ujumbe mwingine. Allah 
(s.w) alimwamrisha:

Ewe uliyejifunika maguo! Simama usiku (kucha kufanya Ibada); 
Na Mola wako umtukuze. Na nguo zako uzisafishe.
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Na mabaya yapuuze.Wala usiwafanyie ihsani viumbe ili upate 
kujikithirishia. Na kwa ajili ya Mola wako fanya subira.

Katika aya hizi Mtume (s.a.w.) anazidi kuandaliwa na Mola wake kwa kuamrishwa 
afanye yafuatayo:

(i)    Asimame kuufikisha ujumbe aliopewa na Mola wake.
(ii)   Amtukuze Mola wake kila wakati 
(iii)  Awe msafi na twahara 
(iv)  Ayapuuze maneno mabaya kwa kujitenga mbali nayo
(v)  Awafanyie watu lhsan kwa kutarajia kupata radhi za Allah (s.w.). 
(vi) Afanye Subira kwa matarajio yakupata Malipo kwa Allah (s.w.).

Mtume (s.a.w.) na maswahaba zake waliyafuata vyema maelekezo hayo ya 
Mola wao. Hii ilimuwezesha Mtume na Maswahaba zake kusimamisha Dola 
ya Kiislamu kwa muda mfupi wa kipindi cha miaka 23 tu. Wakati wowote 
Waislamu wataweza kusimamisha Dola ya Kiislamu iwapo watamuiga Mtume 
katika kutekeleza maelekezo ya aya hizi.

Kuanza kutangaza ujumbe
Baada ya Mtume (s.a.w.) kupewa amri ya “Simama uonye” Alianza kazi yake kwa 
kumuendea mtu mmoja mmoja miongoni mwa watu wake wa nyumbani; rafiki 
zake na baadhi ya jamaa zake. Mkewe Khadija alikuwa wa kwanza kusilimu 
kisha wakafuatia Ally bin Abutalib na zaidi bin Harith. Wote hawa walikuwa 
katika familia ya Mtume (s.a.w.).

Abu Bakr (r.a.) rafiki yake Mtume (s.a.w.) alikuwa wa kwanza kusilimu katika 
watu wazima wenye hadhi katika mji wa Makka. Wengine waliosilimu  mwanzoni 
mwa utume ni ‘Uthman bin Affan, Zubair bin Awwam, ‘Abdir-Rahman bin 
A’uf, Sa’d bin Abi-Waqqas, Talha bin U’baydillah, Arqam bin Abi Arqam na 
A’bdullah bin Mas’ud

Aliyoyasisitiza Mtume (s.a.w.) katika ujumbe wake wa mwanzo ni kuwataka 
watu washuhudie kwa dhati kuwa “Hapana Mola ila Allah na kuwa Muhammad 
ni Mtume wa Allah”. Aliwaelekeza watu wamuabudu Allah (s..w.) peke yake na 
wasimshirikishe na chochote. Aliwataka watu wamuabudu Allah (s.a.w.) pekee 
kwa kutii maamrisho yake yote na kuacha, makatazo yake. Wamuombe yeye 
pekee na wamtegemee yeye pekee. Mtume (s.a.w.) aliwafundisha watu kuwa 
Wamtii na wamfanye kiigizo cha maisha yao. Alikuwa akijieleza kuwa yeye ni 
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Mtume wa Allah aliyekuwa akipata mwongozo kutoka kwake. Mtume (sa.w.) 
alitoa mafunzo hayo ya awali kwa kumuendea mtu mmoja mmoja kwa muda wa 
miaka mitatu ambapo watu wangi walisilimu.

Kutangaza ujumbe kwa jamii mzima
Baada ya miaka mitatu ya Utume, Muhammad (s.a.w.) alipewa amri na Mola 
wake kuufikisha ujumbe kwa watu wote.

“Na uwaonye jamaa zako waliokaribu (Nawe)”.(26:214)

Mara tu baada ya kupokea amri hii Mtume (s.a.w.) alipanda juu ya kilima cha 
Sata na akanadi kuziita koo zote za kabila la Quraysh kila ukoo kwa jina lake.
Baada ya koo zote kuhudhuria pale aliwaomba watu wasogee karibu yake kisha 
akaanza kutoa hutuba yake ya kwanza:

“Mnaonaje kama nikiwapa taarifa kuwa kuna jeshi kubwa 
linalokuja kukupigeni kutoka chini ya mlima huu. Je, 
Mtaniamini?” Wakajibu wote kwa pamoja, “Naam, bila shaka 
tutakuamini kwani hatujawahi kusikia kutoka kwako ila 
ukweli”.  Kisha Mtume (s.a.w.) alisema, “Hakika Mimi kwenu 
ni kama mtu aliyemuona adui, lakini akahofu kwamba adui 
anaweza kumuwahi kabla hajafikisha habari kwa watu wake, 
kwahiyo akaanza kupiga kelele, “tahadharini na mashambulizi 
ya asubuhi.” Mtume (s.a.w.) akaendelea kuwaeleza, “Hakika 
mimi ni muonyaji kwenu juu ya adhabu kali iliyombele yenu. 
Enyi wana wa Abdul-Muttalib, “Enyi wana wa Abd al-Manaf, 
Enyi wana wa... mpaka akamaliza kuziita koo zote za Quraish 
 “Hakika Allah ananiamrisha kuwaonya jamaa zangu wa karibu 
aliendelea Mtume (s.a.w.) kueleza. “Na hakika mimi sina cha 
kuwanufaisha katika maisha haya ya dunia na ya huko akhera 
ila mtakapokiri kuwa Hapana Mola ila Allah.

Baada ya hutuba hii, wakuu wa kabila la Quraish walikasirika sana na wakasema 
kwa kelele, “umekuwa mwenda wazimu”. Abu Lahab, ami yake Mtume, 
alimwapiza Mtume kwa kusema, “Iangamie mikono yako miwili siku ya leo. 
Hili ndilo ulilotuitia hapa?” Heshima yote tuliyokuwa tukikupa sasa umeikosa.  
Ondokeni mwacheni mpuuzi huyu”.
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Jambo hili lilimsononesha sana Mtume (s.a.w.), hasa ikizingatiwa kuwa Abu 
Lahaba alikuwa ami yake ilitarajiwa amsaidie Mtume, badala ya kuwa na kwanza 
kumvunja moyo katika kazi yake tukufu.  

Allah (s.w) alimliwaza Mtume wake kwa kumshushia Sura iliyoyaelekeza maapizo 
yake kwa Abu Lahab mwenyewe.

Pana kuangamia mikono miwili ya Abu Lahab. Naye amekwisha 
angamia. Hayatamfaa mali yake wala alivyovichuma Atauingia 
moto wenye Muwako.

Na mkewe mchukuzi wa kuni (za fitina). Shingoni mwake iko 
kamba iliyosokotwa.”

Mtume (s.a.w.) aliliwazika kwa aya hii na kuendelea na kazi yake ya kulingania 
Uislamu kwa watu wote aliannza na jamaa zake wa karibu. Watu waliouelewa 
ujumbe wa Uislamu kwa wepesi ni wote waliokuwa wanyonge miongoni mwa 
maskini, yatima na Watumwa. Waliona kuwa Uislamu ni dini ya kusimamisha 
haki katika jamii na kuondoa dhulma za aina zote.

Matajiri na wenye mamlaka na hadhi katika jamii waliupiga vita Uislamu 
kwa sababu ulizuia maslahi yao waliyokuwa wakiyapata kwa njia ya dhuluma. 
Mabwenyenye hawa walikuwa wakiwadhulumu maskini haki zao, wa kila mali 
za yatima na kuwafanyisha watumwa wao kazingumu na kuwatesa mateso ya 
kila aina. Hivyo walipoona kuwa kazi ya Uislamu ni kuondosha udhalimu huu 
na kusimamia kila mtu apate haki yake anayostahiki, walimchukia Mtume na 
Uislamu kuliko chochote kile.

Upinzani dhidi ya Uislamu
Mabwanyenye wa Makka, miongoni mwa matajiri na viongozi wa Kiqureishi, 
walikasirishwa sana na kitendo cha kusilimu watu wao hasa wote waliokuwa wanyonge 
wao. Walichukia sana kuenea kwa Uislamu kwa sababu kubwa zifuatazo:

moto wenye Muwako.
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(i) Maskini, Yatima, Watumwa na wanyonge wengine 
watakaposilimu watakosa watuwa kuwadhulumu.

(ii) Walihofia kuwa haohi zao zitashuka endapo wataheshimiwa 
na kutendewa sawa na maskini na watumwa. Katika 
Uislamu watu wote wanahadhi sawa mbele ya Allah 
(s.w.) na muheshimiwa zaidi mbele ya Allah (s.w.) ni yule 
amchaya zaidi.

Enyi watu! Kwa hakika Tumekuumbeni (nyote) kwa yule 
mwanaume(mmoja, Adam) na (yule yule) Mwanamke (mmoja, 
Hawwa). Na tumekufanyeni mataifa(mbalimbali) ili mjuane 
(tu basi). Hakika aheshimiwaye sana miongoni mwenu mbele 
ya Mwenyezi Mungu ni yule amchaye Allah zaidi katika nyinyi. 
Na Mwenyezi Mungu ni mjuzi mwenye habari(49:13).

(iii) Baadhi ya koo zilihofia kupoteza nafasi yao ya Uongozi wa 
Makka endapo watamkubali Muhammad (s.a.w.) kuwa ni 
Mtume wa Allah (s.w.).

(iv) Wengine walihofia kuwa wakiacha ibada ya masanamu na 
kumwabudu Mungu mmoja tu, watapoteza haohi yao 
mbele ya Waarabu wote wa Bara Arab, waliopewa kutokana 
na utunzi na ulinzi wa Ka’abah. Ka’abah ilijazwa masanamu 
360.

Mateso dhidi ya Mtume na Waislamu katika kipindi cha Makka 
Wakuu wa Kiquraish walipoona Uislamu unazidi kuenea katika kona zote za 
Makka, walituma ujumbe na vitisho kwa Abu Talib, Ami yake na Mlezi wake 
Mtume (s.a.w.). Ujumbe huo ulikuwa na madhumuni ya kumkataza Mtume 
(s.a.w.) asiendelee kutangaza dini ya Allah kwa watu. Baada ya shinikizo kubwa 
kutoka kwa wakuu wa Kiquraish, ilibidi Abu Talib amkabili Muhammad (s.a.w.) 
na kumwambia, “Ewe mwana wa ndugu yangu, iokoe nafsi yangu na nafsi yako 
pia na usinitwishe mzigo nisiouweza, acha hii kazi yako (ya Utume).  Kwa huzuni 
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kubwa, Mtume (s.a.w.) alimjibu Abu Taalib, “Ee mpendwa ami yangu, sitoiacha 
kazi hii hata kama wataliweka jua kwenye mkono wangu wa kulia na kuuweka 
mwezi kwenye mikono wangu wa kushoto.  Ama Allah (s.w) atanipa ushindi au 
nitakufa katika kazi hii”  

Baada ya ujumbe wao kukataliwa hivi Wakuu wa Kiquraishi walizidi kukasirika 
na kupitisha maazimio yafuatayo:

(i)  Kufanya kila iwezekanavyo kuwazuia watu wasisilimu.

(ii) Kumpa adhabu kubwa kila anayesilimu 

(iii) Aliyekuwa na haohi adharauliwe na asipewe tena ile 
heshima aliyokuwa akipewa hapo awali. 

(iv) Kama ni mfanya biashara watu wasinunue kwake wala 
kumuuzia.

(v) Kama ni yatima asipewe mali yake. 

Katika kutekeleza maazimio hayo makafiri wa Kiquraish walimtesa mtume na 
Waislamu mateso ya aina mbali mbali. Mtume mwenyewe alibughudhiwa kwa 
matusi na kejeli za namna kwa namna. Kwa mfano, walimwita Mtume, mwenda 
wazimu, mchawi, aliyepagawa na Shaitwaani, Abtar (aliyekatikiwa neema), 
mtunga mashairi, mwongo, na majina mengine mabaya, pia Maquraish wa 
Makka walimpiga Mtume na kufanya njama mbali mbali za kumuua.

Waislamu waliomuamini na kumfuata Mtume nao waliteswa sana na baadhi 
yao ‘waliuliwa. Ifuatayo ni mifano michache ya mateso waliyopata baadhi ya 
Waislamu kwa kipindi hicho cha historia:

(i) Abu Bakar (r.a.)
Mara tu Mtume (s.a.w.) alipodhihirisha Utume wake hadharani, Abu Bakar 
alikwenda kwenye Ka’aba akatoa khutuba juu ya Uislamu. Watu wote waliokuwa 
pale walimvamia na kuanza kumpiga. Baada ya kuanguka chini, Utbah bin 
Rabi’ah alimpiga kwa viatu mpaka akazimia. Hakupata fahamu mpaka jamaa 
zake wakampeleka nyumbani kwake, na alikaa kitandani kwa masiku kutokana 
na kipigo hicho.  

Mtume alipokuwa kwenye Ka’aba, Abu Jahl alikuja na kumtia shingoni kamba 
ya nguo iliyosokotwa. Aliinyonga ile kamba na kuikaza ili kumniga Mtume 
(s.a.w.) mpaka afe.  Abu Bakar (r.a.) alipoona kitendo kile anafanyiwa Mtume 
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(s.a.w.), alienda mara moja kumuokoa kwa kumsukumiza Abu Jahl pembeni 
na kuitoa ile kamba shingoni mwa Mtume (s.a.w.), kisha akasema: “Unataka 
kumuua mtu mzuri kama huyu ambaye ni Mtume wa Allah anayemtangaza 
Allah kwa sifa zake tukufu?  Kisha Abu Jahl na maadui wengine wa Uislamu 
walimgeukia Abu Bakar na kumpiga kikatili.

(ii) Bilal (r.a.)
Bilal (r.a.) alikuwa Muhabesh na mtumwa wa Umayyah bin Khalaf,adui mkubwa 
wa Uislamu. Umayyah alikuwa akimpiga sana Bilal kisha alikuwa akimfunga 
kamba za mikononi, miguuni na shingoni na akiwaambia, watoto wamburure 
njiani. Mara nyingine alikuwa akimshindisha na kumlaza njaa, kisha siku ya pili 
yake alikuwa akimtoa nje na kumlaza chali uchi katika jua kali juu ya mchanga 
wa moto na kumuwekea jiwe kubwa la moto juu ya kifua chake na kumwambia:  
“Utasalia hivi hivi mpaka ufe au uache dini ya Muhammad. Bilal alikuwa 
akisema: “Ahad, Ahad-, yaani Naabudu Mungu mmoja tu. Alitaabishwa hivyo 
hivyo mpaka Abu Bakar ‘(r.a.) alipomkomboa. Abu Bakar (r.a.) aliwakomboa 
watumwa wengi waliokuwa wakiteswa kwa ajili ya Uislamu wao. 

(iii) Abu Fukayha (r.a.)
Alikuwa akitaabishwa na kuteswa na mtoto wa Umayyah kwa namna ile ile 
alivyokuwa akitaabishwa Bilal.

(iv) Bibi Zinira (r.a.)
Abu Jahal alikuwa akikiunguza chuma motoni kisha akimgandamiza nacho 
machoni mpaka akapofuka.

(v) Khabab (r.a.)
Alikuwa mtumwa wa mwanamke katili kweli-kweli alikuwa akinyolewa nywele 
kisha akichomwa kwa bapa la chuma chenye moto juu ya kichwa. Akawa na 
madonda mengi kichwani.

(vi) Ammar bin Yasir (r.a.)
Baba yake na ndugu yake walikuwa wakipigwa kwa majani ya mitende kila siku 
mpaka wakajaa madonda mwili mzima. Baba yake na ndugu yake waliuli wa 
katika mateso hayo na akabakia Ammar (r.a.).

(vii) Mama yake Ammar, bi Sumayya (r.a.)
Pamoja na mateso mengi, aliuliwa kikatili mno. Alichomwa mkuki tumboni.

(viii) Amir bin Fuhayra (r.a.)
Aliadhibiwa kikatili mno mpaka akarukwa na akili.
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(ix) Bibi Lubayna (r.a.)
Alikuwa akiadhibiwa kwa ukatili mno. Lubayna ni miongoni mwa wanawake 
mwanzo waliokubali kufuata mfumo wa maisha wa kiislamu wakati wa Mtume 
(s.a.w); kwa hakika aliukataa ujahili kwa gharama zote.

Hii ni mifano michache tu ya mateso dhidi ya Mtume na Waislamu. Takriban 
kila muislamu aliyesilimu katika kipindi cha Utume cha Makka aliteswa. 

Hijra ya Uhabeshia (Ethiopia)

Mtume (s.a.w.) alipoona hali ya mateso kwa Waislamu imezidi kiasi cha kutoweza 
kuvumilika hasa kwa wote waliokuwa wanyonge, alitoa ruhusa kwa Waislamu 
kuhamia Uhabeshia (Ethiopia). Uhabeshia wakati huo ilikuwa ikitawaliwa na 
Dola ya Kikristo chini ya Mfalme Najash, aliyesifika kwa uadilifu. 

Mnamo mwaka wa 615 A.D. msafara wa Waislamu wapatao 83 chini ya 
uongozi wa Jaffar bin. Abu Talib uliingia Uhabeshia na kupokelewa na mfalme 
Najash. Msafara huu ulifuatiliwa na Maquraish kwa nia ya kuwarudisha- Makka 
iIi waendelee kupata mateso na kuzuia Uislamu usije enea huko Uhabesh.  
Walimtuma Amr bin AI-’As na mwenzie, ‘Abdullah bin Abi Rabi’ah wende 
Uhabesh kuwarudisha Waislamu Makka. Wajumbe wa Maquraish walipofika kwa 
mfalme walidai kuwa wanawaomba Waislamu warudi nao Makka wakaadhibiwe 
kwa kosa la kuiacha dini ya Mababu zao na kufuata dini mpya ambayo iliwagawa 
watu wao na kuleta mtafaruku mkubwa katika jamii. 

Mfalme muadilifu, kabla ya kutoa uamuzi ilibidi awafikishe wote mbele ya 
Mahakama yake iIi apate kusikiliza pande zote mbili. Mfalme aliwaelekea 
Waislamu na kuwauliza, “Dini yenu hii ni dini gani ambayo imewagawa watu 
wenu na ambapo hamjajiunga na dini yangu ya Ukristo au dini yoyote ile 
iliyojulikana?”Alijibu Jaffar (r.a;) kwa niaba ya Waislamu wenzake:

“Ewe mfalme, sisi tulikuwa waovu na majahili, tuliabudu masanamu 
na kula nyamafu, hata mizoga ya wanyama waliokufa wenyewe. 
Tulifanya kila aina ya matendo machafu na ya aibu, hatukuwa wenye 
kuwajibika kwa jirani na jamaa zetu. Wenye nguvu miongoni mwetu 
waliwakandamiza wanyonge. Kisha Allah (s.w.) akamleta mtume 
miongoni mwetu ambaye tulimfahamu vema kwa nasaba yake, 
utukufu wake na uzuri wa tabia yake tukufu. Alituita tumuabudu 
Mungu mmoja tu na akatukataza kuabudia masanamu na mawe. 
Alitufundisha kusema ukweli, kutunza amana, kuwaangalia ndugu 
na jamaa na kuvvafanyia wema. Alituamrisha kusimamisha swala na 
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kutoa zakat. Alituamrisha kujiepusha na maovu na kujiepusha na 
umwagaji damu. Alitukataza zinaa, kusema uwongo, kula mali ya 
Yatima na kuwasingizia uovu wanawake wataharifu. Alitufundisha 
Qur-an. Tulipomuamini na kuishi kulingana na mafundisho yake 
mazuri, watu wetu walianza kutupiga na kututesa wakidhania kuwa 
tutaiacha dini yetu na kurudia ibada ya masanamu. Ukatili wao 
dhidi yetu ulipokithiri ndipo tukaja kujihami katika nchi yako kwa 
ruhusa ya Mtume wetu”.

Kisha Mfalme Najash alimtaka Jaffar amsomee habari za Nabii Isa (a.s.) katika 
Qur-an. Alimsomea aya za Surat Mariam, zinazoelezea juu ya kuzaliwa kwa 
muujiza kwa Nabii Isa (a.s.). Kisomo cha Qur’an kilimgusa sana mfalme ambaye 
alikiri. “Naapa kwa jina la Allah kuwa maneno hayo na yale ya Biblia ni mionzi 
ya mwanga inayotoka katika chanzo kimoja”.

Baada ya maelezo hayo ya Waislamu mfalme aliwaruhusu kuishi kwa amani katika 
nchi yake na kuyakatalia mbali madai ya wajumbe wa Makafiri wa Kiquraish.

Waislamu watengwa 
Makafiri wa Kiquraish walikasirika sana waliposhindwa kuwarejesha Waislamu 
waliohamia Uhabesh. Waliutaka ukoo wa Banu Hashim ukubali kumtoa 
Muhammad (s.a.w.) auawe na badala yake wapewe ‘Umarah bin Walid al-
Mughira. Abu Twalib kwa niaba ya Banu Hashim wote isipokuwa Abu Lahab. 
alikataa ombi liIe. Wakuu wa Kiquraish walizidi kukasirika. Walipitisha uamuzi 
wa kuwasusa (kuwatenga) Waislamu wote. Walibandika mkataba wasusie ndani 
ya Ka’aba kuwa Mqurash yeyote haruhusiwi:

(i) Kusema na Banu Hashimu yeyote awe Muislamu au asiwe 
Muislamu.”

(ii) Kuwauzia Banu Hashim chochote wala kununua chochote 
kutoka kwao.

(iii) Kuoana na Banu Hashim.

(iv) Kuwasaidia Banu Hashim kwa namna yoyote ile.

(v)  Kukaa pamoja na Banu Hashim.

Baada ya tangazo hili Waislamu’na Banu Hashimu walifukuzwa mjini Makka na 
nyumba zao pamoja na vitu vyao kuchomwa moto na kuharibiwa.
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Walihamia kwenye bonde moja nje ya mji wa Makka ambalo lilijulikana kwa 
jina la Shi’b Abu Talib yaani makazi ya Abu Talib. Maisha yao katika bonde hili 
yalikuwa magumu sana. Paliwekwa ulinzi mkali wa kuzuia watu wenye huruma. 
wasiwaletee chakula au huduma yoyote ile. Makazi yao yalikuwa duni sana. 
Walipigwa na jua kali jangwani wakati wa mchana na baridi kali nyakati za 
usiku. Walikosa chakula mpaka ikabidi wale majani na ngozi. Walidumu katika 
mateso hayo kwa muda wa miaka mitatu. Afya zao ziliathirika sana na kuwa 
sababu ya kifo cha mkewe Mtume Bibi Khadija, na Abu Talib. Mkataba wa Susio 
ulivunjwa na baadhi ya wakuu wa Kiquraishi baada ya kushindwa kuvumilia 
kuwaweka wenzao katika mateso kiasi kile. Walikuwemo watoto wachanga na 
vikongwe katika mateso hayo.

Mtume (s.a.w) kwenda Taif kulingania Uislamu
Baada tu ya kurejea Makka kutoka Shi’b Abu Talib, Abu Talib alishikwa na 
ugonjwa na kufariki mnamo 620 A.D. akiwa na umri wa miaka 82. Baada ya 
siku tatu alifariki Bibi Khadija akiwa na umri wa miaka 65. Bibi Khadija na Abu 
Talib walitoa mchango mkubwa katika kuuhami Uislamu na Waislamu. Hivyo 
ilikuwa msiba mkubwa sana kwa Mtume (s.a.w.) na Waislamu kuondokewa na 
watu hawa. Mtume (s.a.w.) aliuita mwaka ule  “Mwaka wa Huzuni”. Ulikuwa 
mwaka wa kumi baada ya kupewa utume.

Baada ya kumaliza msiba, Mtume (s.a.w.) aliamua kwenda kulingania Uislamu 
katika mji wa Taif akiwa ameandamana na Zaidi bin Harith, mtoto wake 
wa kulea. Talf ni mji aliokuwa akiishi Bibi Halima mama yake Mtume wa 
kunyonya. Kwa mahusiano haya alikuwa na matumaini makubwa kuwa watu 
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wa mji huu watasikiliza na kuufuata ujumbe wake. Mambo yalitokea kinyume 
chake. Walikataa kabisa kumsikiliza. Walipoona kuwa mtume anaendelea tu 
bila ya kukata tamaa, wakazi wa mji huu waliwaamuru watoto wamkimbize 
kwa mawe. Waliwakimbiza na kuwapopoa kwa mawe mpaka Mtume na Zaid 
wakavuja damu mwili mzime.

Pamoja na kufanyiwa ubaya kiasi hicho na wakazi wa Taif Mtume (s.a.w.) 
hakuthubutu kuwalaani watu hao wala hakutaka watu hao waangamizwe. Bali 
alimjibu Malaika aliyekuwa tayari kuwaangamiza watu hao kwa amri ya Mtume 
kutokana na idhini ya Allah (s.w.):

“Hata kama watu hawa hawaukubali Uislamu, ninategemea kwa 
Allah kuwa watatokea watu katika kizazi hiki watakaomuabudu 
Allah (s.w.) na kupigania dini yake.”

Mafunzo kutokana na mateso yaliyompata Mtume na Waislamu
Kutokana na mateso aliyopata Mtume (s.a.w.) na Waislamu kwa ajili ya 
kusimamisha Uislamu katika jamii tunajifunza kuwa:

(i) Uislamu ni dini yenye maadui wengi. Maadui wake wakubwa 
ni Wakuu wa jamii za kikafiri miongoni mwa matajiri na 
Watawala. Hofu ya wakuu ni kuwa Wakiuachia uislamu 
ukasimama watakosa maslahi yao ambayo huyapata kwa njia 
ya kuwadhulumu wanyonge. Uislamu ni dini ya kuwatetea 
wanyonge na kuwazuia Madhalimu wasidhulumu.

(ii) Makafiri hawana uwezo wa kuzuia dini ya Allah isisimame 
pale watakapo jitokeza Waislamu kuisimamisha. Allah 
(s.w.) analiweka hili bayana katika aya zifuatazo:

“Wanataka kuzima nuru ya Allah (Uislamu) kwa vinywa vyao, 
Mwenyezi Mungu atakamilisha nuru yake ijapokuwa makafiri 
watachukia. Yeye (Allah) ndiye aliyemtuma Mtume wake kwa 
uongofu na kwa Dini ya haki iIi kuifanya ishinde dini zote 
ijapokuwa washirikina watachukia.(61:8-9)”
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(iii)Muumini wa kweli ni yule aliyetayari kusubiri na 
kukabiliana na hali yoyote ngumu iwayo kwa ajili ya 
kusimamisha Uislamu. Muumini wa kweli ni lazima 
afikwe na misukosuko kwa ajili ya Uislamu. Allah (s.w.) 
anatukumbusha katika aya zifuatazo:

Mnadhani kuwa mtaingia peponi na hali hamjajiwa na mfano 
wa (yale yafiyowajia) wale waliopita kabla yenu? Yaliwapata 
mashaka na madhara na wakatetemeshwa sana hata mitume 
 na walioamini pamoja nao wakasema, Nusura ya Mwenyezi 
Mungu itafika lini?” Jueni kuwa nusura ya Mwenyezi Mungu 
iko karibu,” (2:214)

Jel Mnadhani mtaingia peponi hali Mwenyezi Mungu 
hajawapambanua wote waliopigania dini ya Mwenyezi Mungu 
miongoni mwenu na kuwapambanua waliofanya subira?”  
(2:142)

Safari ya Miiraji

Katika mwaka wa 12 baada ya kupewa utume sawa na mwaka 621 A.D. Mtume 
(s.a.w.) alichukuliwa usiku na Malaika Jibril kwa safari ndefu sana lakini 
iliyochukuwa muda mfupi sana. Safari hii iligawanyika katika sehemu mbili. 
Sehemu ya kwanza ni Safari ya hapa Ardhini kutoka Msikiti Mtukufu wa Makka, 
Ka’aba mpaka msikiti Mtukufu wa Aqswaa (Baitul-Maqdis) ulioko Jerusalem.
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Safari hii ya Ardhini inajulikana kwa jina la “Israa” kama ilivyotajwa katika 
Qur’an:

“Utukufu ni wake Yeye ambaye alimpeleka mja wake usiku 
kutoka msikiti mtukufu (wa Makka) mpaka msikiti wa Mbali 
(Masjidiul Aq-swaa) ambao (tumeubariki na) tumevibariki 
vilivyomo pembezoni mwake, iIi tumuonyeshe baadhi ya alama 
zetu. Hakika yeye Mwenyezi Mungu ni Mwenye kusikia, mwenye 
kuona.” (17:1).
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Sehemu ya pili ilikuwa ni safari ya kwenda mbinguni kutoka pale Masjidul 
Aqswaa mpaka mbingu ya Saba. Safari hii inajulikana kwa jina la Miiraji. Sehemu 
hii ya pili imeelezwa katika Qur’an kama ifuatavyo:

“Na (Mtume) akamuona (Jibril) mara nyingine (kwa sura yake 
ya kimalaika katika usiku wa Miiraji). Penye mkunazi wa 
kumalizikia mambo yote. Karibu yake ndio kuna hiyo Bustani 
(Pepo) itakayokaliwa (na Watu wema). Kilipoufunika Mkunazi 
hiyo kilichoufunika.

Jicho halikuhangaika wala halikuruka mpaka (uliowekewa). 
Kwa yakini aliona (Nabii Muhammad) mambo makubwa 
kabisa katika alama za Mola wake. (53: 13-18).

hiyo kilichoufunika.
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Lengo kubwa la Safari ya Israa na Miiraji ni kumyakinisha Mtume zaidi katika 
kazi yake. Akiwa Mtume na kiongozi wa Ulimwengu mzima alitakiwa awe 
na ujuzi na uzoefu wa ziada kuliko walimwengu wote na mitume wote walio 
mtangulia. Hivyo Allah (s.w.) alimwandalia safari hii ili amuonyeshe baadhi ya 
alama zake, kama anavyosisitiza:

“Kwa yakini aliona mambo makubwa katika alama za Mola 
wake.” (53:18)

Mikataba ya Aqaba
Mtume (s.a.w.) alitumia kila fursa aliyoipata katika kutangaza Dini ya Allah 
(s.w).  Wakati wa Hija walikuja watu kutoka kona zote za Bara Arab na nje ya 
Bara Arab. Wakuu wa makafiri wa Kiquraishi walikuwa wakiwaweka watu wao 
katika kila njia inayoingia Makka ili kuwatahadharisha Wageni mafundisho ya 
Uislamu to kwa Muhammad. Pamoja na harakati hizi za Makafiri za kuzuia Dini 
ya Allah isiwafikie watu, bado Mtume (s.a.w.) alifanikiwa kuwapata wageni na 
kuwafikishia ujumbe wa Uislamu. Katika wageni aliokutana nao wakaupokea 
ujumbe wa Uislamu kwa wepesi ni Watu wa Yathrib (Madina). Katika mwaka 
wa 20 A.D. watu sita kutoka Yathrib, katika kabila la Khazraj walikutana na 
Mtume katika Jamaratul-Aqaba huko Mina karibu na mji wa Makka. Watu hawa 
walisilimu baada ya kupata ujumbe wa Mtume na kuahidi kufikisha ujumbe wa 
Uislamu huko kwao.

Katika Hija iliyofuatia, 621 A.D.; Mtume alikutana na Waislamu 12 kutoka 
Yathrib, 10 kutoka kabila la Khazraji na wawili kutoka kabila la Aus. Aus 
na Khazraji ni makabila makubwa ya Waarabu wa Yathrib ambayo yalikuwa 
maadui wao kwa wao kabla ya Uislamu kuingia humo. Baada ya Mtume kuwapa 
mafundisho ya Uislamu, waliomba Mtume ampeleke mwalimu atakayafundisha 
Uislamu na kuutangaza huko Yathrib. Mtume (s.a.w.) aliwakubalia na akampeleka 
Mus’ab bin Umair pamoja nao.

Hija iliyofuatia, 622 A.D., Walimjia Mtume Waislamu 75 kutoka Yathrib, wawili 
wakiwa wanawake. Mtume (s.a.w.) aliongozana na AbuBakr (r.a.) Aly bin Abu 
Talib (r.a.) na Abbas bin Abdil-Mutalib. Walikutana kwa siri na hawa Waislamu 
wa Yathrib karibu na Jamaratul Aqabah. Baada ya kuwapa mawaidha juu ya 
Uislamu, Mtume (s.a.w.) aliwataka watoe ahadi kuwa watawahifadhi Waislamu 
endapo watahamia kwao. Waislamu hao walitoa ahadi kuwa watamhifadhi 
Mtume na Waislamu watakaohama naye kwa nafsi na mali zao. Makubaliano 
hayo hujulikana kama mkataba wa Aqabah.
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Waislamu kuhamia Yathrib
Baada ya wale Waislamu 75 kurejea salama Yathrib Mtume (s.a.w.) aliwaita 
Waislamu na kuwapa habari njema kwa kusema, “Allah (s.a.w.) keshakupeni 
mahali pazuri pa amani pa kukaa na kuendeleza dini yenu bila ya kuteswa na 
yeyote. Mahali penyewe ni Yathrib. Nimekwishapata habari kuwa ndugu zenu 
wako tayari kukupokeeni kwa hali na mali. Basi kila aliyetayari aondoke leo 
asingoje kesho. Baada ya ujumbe huu Waislamu walianza kuhama kwa siri siri 
kwenda Yathrib.

Mtume(s.a.w) kuhamia Yathrib
Makafiri wa Kiquraish walikasirishwa sana na kitendo cha Waislamu kuhamia  
Yathrib. Isitoshe walishakuwa na wasi wasi kuwa huenda Mtume naye atahama 
kisiri siri na kuupa nguvu Uislamu. Kwa hiyo wakuu wa Kiquraish katika Darul 
Nadwa (ukumbi wa Bunge lao) wakapanga njama za kumuua.

Walikubaliana kwa pamoja kuwa wachaguliwe vijana kutoka kila ukoo wa kabila 
la Qur’aish, isipokuwa Bani Hashim, kisha kila mmoja apewe upanga mkali. 
Waizingire nyumba ya Mtume usiku na wamuue wote kwa pamoja wakati wa 
alfajiri.

Allah (s.w.) alimfahamisha Mtume wake juu ya njama hiyo na kumuamuru 
aondoke usiku huo huo waliopanga kutekeleza njama yao. Baada ya amri hii 
Mtume (s.a.w.) akishirikiana na Sahib yake, Abu Bakr, walipanga uzuri utaratibu 
wa safari yao ya kweda Yathrib. Walipanga kuwa watajificha, kwenye pango la 
Thaur kwa siku tatu na waliweka utaratibu wa kupata chakula na habari za 
makafiri wa Makka. Pia walimkodi mtu aliyewaongoza kwenda Yathrib kwa 
kupitia njia za siri. Mambo yote yalikwenda kama yalivyopangwa.  

Usiku waliokusudiwa kuuawa Mtume ulipofika, Mtume (s.a.w.) alianza safari 
yake akiongozana na Abu Bakr (r.a.). Aliwaacha wote wauaji nje ya nyumba 
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yake wakiwa wamelala fofofo. Asubuhi walipogundua kuwa Mtume na Abu 
Bakar hawapo, Wakuu wa Makka walikasirika sana na wakatangaza zawadi 
nono ya ngamia 100 kwa yeyote atakayamleta Muhammad akiwa hai au akiwa 
amekufa. Walihangaika sana kumtafuta lakini hawakumuona. Walifika karibu 
sana na lile pango la Thaur, lakini Allah (s.w.) aliwahifadhi waja wake wasiweze 
kuonekana.

Utando wa Buibui katika lango uliwakatisha tamaa kuwa haiwezekani Mtume 
na Abubakar kuingia mle alfajiri ile. Hivi ndivyo Allah alivyo mnusuru Mtume 
na Sahib yake kama tunavyojifunza katika Our-an:

Kama hamtamnusuru Mtume, basi Mwenyezi Mungu alimnusuru 
walipomtoa wole waliokufuru alipokuwa (mmoja tu na mwenziwe) 
wa pili yake.Walipokuwa wote wawili katika pango, (Mtume) 
alipomwambia Sahib yake usihuzunike, kwa yakini Mwenyezi Mungu 
yu pamoja nasi. Mwenyezi Mungu akamteremshia utulivu wake, na 
akamnusuru kwa majeshi msiyoyaona...”  (9:40).

Baada ya siku tatu ndani ya pango, msafara wa Mtume ulielekea Yathrib na kufika 
huko salama salmini. Kwa heshima ya Mtume, mji wa Yathrib ulibadilishwa jina 
na kuitwa Madinatun-Nabii (mji wa Mtume) na AI-Madinal al-Munawwar.
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1. Muhammad alipewa Utume akiwa na miaka................ usiku wa 
............. katika pango la..................................

2. Ujumbe wa kwanza ambao malaika alimsomea Mtume ulihusu.....
.....................................

3. Taja mafundisho kumi aliyofunzwa Mtume (s.a.w) ili aweze 
kulingania watu Dini ya Uislamu.

4. Taja wanawake waumini watatu waliosilimu mwanzoni

5. Waliokuwa mstari wa mbele kumpinga Mtume (s.a.w) walikuwa..
............................. na ..................................

6. Taja matendo waliyofanya makafiri wa Makka katika kuwapiga 
vita Waislamu

7. Waislamu walipohamia Habash, makafiri walifanya nini?

8. Mwaka wa huzuni ni ule alimofariki..................... na ................... 
ambapo Allah alimliwaza na kumtia nguvu Mtume (s.a.w) kwa safari 
ya ................................ na .................................

9. Waislamu walihamia Yathrib baada ya Mtume (s.a.w) kufunga 
................. miwili ya .......................... na waislamu kabila la 
................. na ........................

10. Wakuu wa makafiri walikutana ................................ wakajadili 
mambo matatu ya kumfanya Mtume (s.a.w) ambayo ni....................
..., au ................................ ama .................................

Book3.indb   96 4/19/05   7:08:30 AM




